Help Tran Chau Nhat em với!!!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi an.manager, 9/9/07.

1. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mới vừa set up bể đươc 1 tuần ,hiện trên cây Trân Châu N của em bị đám rêu nâu bám thì phải(nhưng cũng an ủi là thấy những lá non cua TC bắt đầu mọc ra chưa bi rêu)..còn Ngưu mao chiên thì bị rêu tóc xù (cái này lúc mua về đã có sẵn)....em dùng phân viên nền Đài Loan,đèn sáng ,tối bật trưa đến chiều tắt...có CO2 ,2giot/s...xin các huynh chì em cách khắc phục với...:-S

2. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ bạn có cá bút chì chưa? Nếu chưa thì đi tậu vài chú về để diệt tụi này. Đừng cho mấy chú này ăn nhé, khi nào hết rêu rồi thì mới cho ăn.

3. an.manager

an.manager Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic,,có tới 2 con luôn rồi bạn ơi...tình hình TCN ngày càng tệ...mình cũng đang thay nước hằng ngày nhưng chưa có tiến trien gi may,,,đèn thắp 8h,,,,cám ơn bạn nhiều nhe,,,

4. huunghiavk

huunghiavk Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể mua chai DBO diệt rong và làm theo hướng dẫn trên vỏ bao bì thì khoảng một tuần sau hết trơn những hiện tượng đó thôi bạn có thể mua chai đó ở nguyễn thông chúc cây của bạn mau hết bệnh và trở lại bình thường

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    AQH đoán hình như bạn dùng thuốc làm trong nước khi làm bể mới , hiện thấy các cây có lớp bám dính keo tụ nhiều hơn là rêu nâu. Rêu nâu cứ tắt đèn đi 2 - 3 ngày không sợ cây chết đâu thay nước đều sẽ hết

6. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nên mua 2 cặp bống vàng về đảm bảo giảm thiểu rêu. nhìn nó ăn rêu thích lắm

7. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mua bống vàng về là tèo ngay, nó chỉ thích hợp cho hồ có những cây lá cứng thôi, như hồ mình nè, con bống nó chơi te tua hồng liễu với thủy cúc luôn mà có hết rêu đâu, lá cứ bị gặm dần cho đến khi bị rữa hết. ko nên dùng. theo mình thì bút chì cũng là tốt, nên kết hợp với việc thay nước 50% thể tích 3 ngày/lần, ko châm phân nước, đèn chỉ bật khi nào cần kiểm tra mức độ rêu thôi. nếu đáp ứng đúng những yêu cầu này thì rêu cũng nhanh "đi" lắm. trường hợp mà rêu quá nặng thì bạn buộc phải dẹp bớt mấy "tụ điểm" rêu tập trung nhiều nhất bằng tay, đừng tiếc cây làm gì để mai mốt mua lại cũng ko sao đâu. chúc bạn có hồ đẹp

8. binhyenxanh

binhyenxanh Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em trân châu nhật cũng đang bị như vậy ! mà em ko biết mua cá bút chì ở đâu . Nhà em ở q10 có gì mấy anh chỉ giùm chỗ mua nghen ! Thanks nhiều

9. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Bạn ra đường Nguyễn Thông đó bạn có nhiều tiệm lắm vào mà tìm đi đầy đó

10. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    cây TC và NMC của e cũng bị vậy luôn, bể setup được hơn 1 tuần rui.hic,chẳng bít mua cá bút chì ở đâu Hà Nội, mà thời gian setup bể vậy đã thả cá được chưa ah? e đang định nuôi tép mà không bít có hiệu quả không,mong các bác chỉ giúp chỗ mua cá bút chì ở HN

11. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao ko dùng tép trị nó nhỉ mình thấy tép mồi ăn rêu cũng ghê lắm mà lại rẻ nữa và cũng ko làm hại mấy cây khác

12. tieutuxx

tieutuxx Black list

Thích đã nhận:
    1
    TCN nhà mình bị như vậy mà bỏ tép mồi vào 2 3 bữa là thấy tép chết hết ah?tép đâu có ăn rong đâu????

13. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu nói về tép mình thấy chỉ có tép amano là còn thấy nó ăn rêu chứ tép mồi hồ mình cũng có nuôi mà thấy nó ăn đâu. mà bạn nói tối bật trưa đến chiều tắt là sao ko hiểu. có phải buổi tối bật đèn đến trưa hôm sau ? nếu vậy thì bạn phải giảm thời gian chiếu sáng đi bạn, thời gian chiếu sáng quá dài và liên tục cũng ko tốt. từ 8 đến 10 tiếng/ngày là ok.

14. nicefish

nicefish Member

Thích đã nhận:
    0
    cây trân châu của em cũng vậy cũng bị rêu bám đầy, thậm chí ở những cây khác nữa. Em có nuôi mấy con tép mồi, tép amano, thấy tụi nó ăn rêu cũng hay lắm (cả tép rêu lẫn tép mồi đều ăn rêu). nhưng vẫn không hết được rêu. Em mua thêm mấy con cá mún nữa thấy rêu giảm dần. Có điều chỉ mấy cái rêu xanh xanh chết đi còn rêu toc vần sống bình thường. Có ai biết cách trị rêu tóc đen không, chỉ em với. Hồ của em cũng có một con cá bống vàng nữa.

15. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Rêu trên ngưu mao chiên hồi đầu em cũng bị kinh luôn, toàn phải lấy lược của bé con chải chải.Sau này khi đàn tép phát triển, thấy tất cả các loại rêu biến mất, chẳng xử lý hóa học hay có bất kỳ laọi cá nào. Kinh nghiệm của em là tép diệt rêu hiệu quả nhất, lẽ dĩ nhiên là kết hợp thay nước 30% mỗi 3 ngày 1 lần.Chúc bác mau diệt đuwocj nỗi bực mình này.Thân!

16. pheopheo

pheopheo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc mới setup mình cũng bị rêu quá trời: nhất là rêu nâu. Mình chơi 2 e bút chì, 2 chú bống vàng, 1 bầy tép. Hehe, vài ngày là rêu gì cũng đi tong, hồ lại sạch sẽ như xưa. Thấy mọi người đều nói bống vàng hại cây, sao mình thì vẫn thấy bình thường, chắc là mua trúng chú hiền nhỉ :). Đôi khi thấy 2 chú óanh lộn quá trời, mà tuyệt đối ko ăn cây.