Help về cá 3 đuôi Hạc Đỉnh Hồng!!!

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi paradise.pro, 3/5/12.

1. paradise.pro

paradise.pro Member

Thích đã nhận:
    0
    Híc, Chuyện là e vừa mua 1 cặp Hạc Đỉnh Hồng về nuôi, chưa nuôi đc 1 tuần nữa thì cá bị bệnh, đuôi của cá xuất hiện những vạch màu đỏ quanh đuôi theo chiều song song, mà rất nhìu, cả 2 con điều bị hết, e ko bít đó có phải là đặc điểm của cá ko, hay do cá bị bệnh nữa... Híc làm ơn giúp e cách khác phục và điều trị với...
    1 Con thì bơi lội bình thường nhưng trông ko đc khỏe, còn con kia thì nằm ì xuống đáy, híc e sợ quá đi thôi :((
    Ai bít làm ơn chỉ e chữa cho cá với, sử dụng thuốc j để giúp cá hết bệnh....

2. meinLiebling

meinLiebling Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ko sao đâu bác à. Đó chỉ là mạch máu ở đuôi nó nổi lên thôi. Còn việc cá nằm đáy có thể do thay đổi môi trường nước mới nên nó bị shock nước nên nằm bẹp ở đó. Bác cứ kệ nó.

3. chimrungvp

chimrungvp Active Member

Thích đã nhận:
    12
    cá bị bệnh xuất huyết dồi
    dùng nước muối 3% tắm cho cá từ 10-15p trong 3 ngày liên tục
    thay nước bể nuôi thường xuyên

4. hidalgo

hidalgo Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nghĩ là do nước ko sạch thôi.cá của mình lúc trước thỉnh thoảng cũng bị vậy,mình thay nước sạch thì đến hôm sau là khỏi luôn

5. Thu Hien

Thu Hien New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em không biết bị sao mà thân thấy tróc vẩy, lờ đờ bơi chậm cháp, cũng k háu ăn như trước, vừa rồi nó bị kẹt vào máy oxi nhưng mà em lấy ra thì k sao hết, mấy con cá khác trong hồ vẫn bình thường. Cho em hỏi là cá bị gì và làm sao để chữa ?

6. nguyenvietloc

nguyenvietloc Member

Thích đã nhận:
    2
    Hj, đây là triệu chứng bệnh bình thường ở cá cảnh thôi bạn. Không chỉ có cá vàng đâu, ngay cả cá chép nổi tiếng là khỏe mạnh cũng bị như vậy. Nguyên nhân là do cá bị sốc nhiệt độ cùng với sự thay đổi đột ngột môi trường sống. Cách trị là bạn nên tăng nhiệt độ bể lên, cùng với cho muối vào 1-1.5 thìa cà phê cho 20l nước. Một lời khuyên nho nhỏ cho bạn khi mới mua cá về là thả bịch đựng cá vào thẳng trong hồ khoảng 15-20 phút. Sau đó mới tháo bịch thả cá ra. NHư vậy cá sẽ quen với mt nước bể, đồng thời tránh hiện tựong cá bị nhát. Nếu như cá bạn bị nhát khi mới mua về, tốt hơn hết dừng cho cá ăn 1-2 ngày, sau đó cho ăn lại nhưng với lượng thức ăn ít hơn bt. Chúc bạn có một đàn cá khỏe mạnh.

7. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nuôi cá 3 đuôi hạt đỉnh hồng cũng như các loại 3 đuôi khác đều cần phải có nguồn nước sạch, loại cá vàng này và chép đều là loại an nhiều ị nhiều, rất mau dơ nước, vì vậy cần phải để máy lọc xuyên suốt và cần lượng ôxi nhiều.để đảm bảo nước không dơ cần nuôi thêm cá lao kiếng. thay nước thì đừng bắt cá ra, chỉ thay nước 1/3 hồ cá thôi. chúc cá bạn mau khỏe.