HELP! Zebra finch đánh nhau............

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi boylston, 12/5/12.

1. boylston

boylston Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Từ ngày con Zebra mái bắt đầu ấp trứng lại (sau lần thất bại đầu tiên) thì cứ mỗi lần đứng gần chim trống là nó cứ bay vào mổ chồng nó, rồi thế là 2 con đánh nhau chí chóe(2 con vẫn ấp trứng bình thường), mình thử nhốt riêng 1 đêm rồi thả vào lại nhưng 10 phút sau vẫn đánh nhau:(. Chẳng bít vì sao nữa,mình cho ăn kê, trứng, nan mực đầy đủ, có cái là ko cho ăn rau vì mình sợ chim đi phân lỏng---> hư trứng. Ai gặp trường hợp này thì giúp mình vs.Thanks.

2. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Theo mình,
    Chẳng sao cả, có lần coi trang về tụi này thì biết rằng lúc ấp, con đực hay nhổ lông (sau ót) con mái để lót ổ. Vì vậy con mái thường te tua sau 1 lứa con (lứa 1, 2). Và thực tế chim nhà mình cũng vậy...

3. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Nói như bạncuonganpha thì chim mái rất thiệt thòi khi đẻ và ấp nở. Bộ lông đẹp như thế mà con trống lại mổ lấy làm tổ? Sao mình không thử để sẵn vật liệu cỏ khô cho chúng lấy làm tổ xem có khắc phục tình trạng mổ lông con mái k?

boylston thích bài này.
  4. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nhiều lúc nhổ lông nhau cũng là 1 thú vui của bọn manh manh :)

boylston thích bài này.
  5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bản chất tụi này rất gấu, nên chuyện vợ chồng có lúc xô sát to tiếng với nhau là chuyện thường thôi bạn à.

boylston thích bài này.
  6. junbean

junbean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    bạn còn đỡ hơn mình , bọn nhà mình bỏ là xà lách , trứng cút luộc vô là tụi nó sợ đến ko dám xuống ăn kê luôn , đang thử nhìu cách mà chưa thành công...

boylston thích bài này.
  7. boylston

Thích đã nhận:
    21
    Mấy bạn nói vậy mình cũng đỡ lo, giống như bạn cuonganpha nói, hồi lứa trước chim trống mình cũng hay nhổ lông con mái nhìn mà xót lun, cho dù bỏ nhìu rơm hay đồ lót ổ thì nó vẫn nhổ như vậy.Thank mấy bạn ^^

8. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    theo mình bạn nên đưa ra tòa giải quyết , để ly dị chứ tình trạng này hoài mắc công con tụi nó lớn lên sẻ bạo lực đó . còn nếu con trống cứ nhổ lông con mái hoài nên cưởng chế bắt nhốt 1 tuần cảnh cáo , chứ để con nó học theo ko tốt đâu . kekeke (spam cho vui )
    còn bạn jun bạn để trứng cúc vào làm gì . để tui nó sợ phải rồi. đâu phải yến hót đâu cần cho ăn trứng cúc , nên lấy kê trứng cho ăn

boylston thích bài này.
  9. boylston

Thích đã nhận:
    21
    nếu có chim con thì mình sẽ làm theo bạn :)), nếu cho ly thân bây giờ thì 1 thân con mái ấp trứng tội quá :D