Help! zebra trống vặt lông chim mái và chim con

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thanhdkh, 9/11/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Zebra trống nhà em nhổ sạch lông chim mái chưa đã giờ đến chim con mới ra khỏi tổ nó cũng nhổ lông nữa, nhìn mà xót quá, hic. Em cho ăn đủ chất, kê trứng, rau xanh, khoáng bổ đầy đủ mà sao vẫn vậy. Có cách nào để nó ko như vậy nữa không ạ?
    Mới chơi nên tâm trạng phấn khích và hồi hộp, lập topic tùm lum nhưng vẫn mong các anh chị hiểu, thông cảm và tư vấn giúp. Em xin trân trọng cảm ơn.

Last edited: 9/11/12
    yeuchimthucanh thích bài này.
  2. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    tăng mạnh đạm thử xem bạn...đây cũng là vấn đề nan giải đấy có khi chim có thói quen , bỏ thêm vật liệu xây tổ vào nữa bạn
    chim mình cứ mùa đẻ là vặt lông chim mái lót ổ
    đến khi chim con lớn rồi mới khỏi vặt .. hix

thanhdkh thích bài này.
  3. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Haha. Ae có dịp đến thăm quan mấy e manh manh đẻ nhà Jklong mới hiểu hết nỗi khổ này. Kiểu này k hẳn là thiếu chất, cứ như 1 loại bệnh tâm lý vào thời gian đẻ. Nên thử giải quyết bằng cách móc vào lồng 1 bó lá hay cỏ khô để chim rứt rỉa thay vì rứt lông.

thanhdkh and yeuchimthucanh like this.
  4. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Nếu như tăng đạm lên rồi đưa cả cỏ rơm vào mà vẫn dứt lông thì sao liệu có phải đến mức cách ly ra lồng khác không để cho con đực đó bình tĩnh lại

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:39 AM ----------

Đúng là muốn chữa bện phải đến tận nơi xem sao tả qua cũng khó biết được hành vi cảm xúc của nó bạn ah

thanhdkh thích bài này.
  5. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    theo mình thì ko phải thiếu đạm và khoáng đâu, có thể bị tress đó. nhà mình kháng và đạm đầy đủ luôn mà mái nhổ lông trống hay trống vặt lông mái trụi lũi là chuyện bình thường thôi, nhưng khi bị vặt lông như vậy nhìn chim yếu lắm. Sau khi trụi lông khoảng 2 tuần thì sẽ mọc lại bình thường

thanhdkh thích bài này.
  6. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chim nhà tuandatphan thường bị tình trạng này vào thời gian nào? Trước, trong và sau khi đẻ?

7. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Bạn móc bênh cạnh lồng 1 cây chuổi lông gà, chim tha hồ nhổ,khỏi sợ nó nhổ lông chim khác :laughing:

thanhdkh thích bài này.
  8. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    lúc chim non khoảng 1 tuần tuổi thì chim bố mẹ vặt lông sau khi chim non ra ràng thì lúc này chim bố mẹ cũng vào thời kỳ mọc lông ống. sau khi xong lông thì bắt đầu đẻ

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:30 PM ----------

choa xem chừng diệu kế của anh B hay đấy nhưng bù lại là anh phải quét lông gà đuối hơn cây chuối đó nha hehehe

9. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    Dạ vâng, em có 1 cặp chim thôi nên ko sợ phải quét lông gà. Chỉ mong sao nó ko nhổ lông chim con là được. Mai em sẽ đi mua 1 cái chổi lông gà về xem sao.

10. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Trời nói chơi tính làm thiệt hả em giai, coi chừng để cây chổi lại gần chim sợ tung chuồng đó nha.

11. lyminhthanh

lyminhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    238
    chim nhà mình cũng giống như bạn nói vậy , không sao đâu bạn ơi , cặp mm xám nhà mình , để lứa nào cũng như vậy hết , chim mm trống điều rụng lông hết , do chim mái nhổ lấy làm tổ

thanhdkh thích bài này.
  12. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn để ý xem vặt lông xong chim tha vô tổ hay phun dưới sàn
    Tha vô tổ là thiếu rơm,phun dưới sàn là bị stress đó,dem phơi nắng và tắm,mm nhà mình khoái tắm lắm,tắm xong rỉa long hót líu lo

thanhdkh thích bài này.
  13. thanhdkh

Thích đã nhận:
    60
    hu hu anh B ơi chim nhà em làm theo diệu kế của anh chim mái tung lồng chấn thương sọ não chết mất rồi. Em ko biết đâu anh đền cho em cặp chim mới đi

Lưu-Binh thích bài này.
  14. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Nan giải quá nhỉ :) em cứ tưởng nuôi manhmanh dễ ai dè cũng hóc xương gớm .May mà ngày xưa ko chọn nuôi manhmanh ko giờ cũng hết hơi hehe , tình hình thế nào rồi anh ? đã áp dụng cách nào chưa vậy ?

15. lqdt

lqdt Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tụi MM của mình cũng vậy đó, 1 trống và 2 mái nhốt chung 1 lồng. Chỉ có 1 con mái còn nguyên vẹn lông cổ thôi còn 2 con kia bị rụng lông gáy hết. "Một ông hai bà chung một nhà mà vẫn đoàn kết không bao giờ thấy đánh nhau cả, 3 con thay nhau ấp và vô ổ mớm mồi cho chim con ...