heo mi gấp gấp

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi kathuysomono, 10/12/11.

1. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    số là em mún làm cái hồ giản đơn theo đúng phong cách newbie
    - sao 10 ngay setup nền
    - đợt cây tóc tiên lần đầu die toàn bộ , mới trồng lại lần hai
    - các bác góp ý giúp e , nhìn thấy sao sao
    - với lại mấy cây này sao khi trồng 2 ngày lại có hiện tượng úa toàn tập , ko lẻ chết nửa
    - nền đất sét trộn phân hữu cơ , vi sinh
    - tại sao lại úa nửa hix hix

2. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nhìn qua có thể thấy thiếu ánh sáng bác à , bác cho thông số bể đi . mà dùng nền gì vậy ?

3. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    sao sỏi nền của bác to nhỉ? đợt em mới trồng cũng chết như thế nào là do cắm ko đúng cách. Ko biết bác như thế nào.

4. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    bạn sài nền trộn phải ko, hình như là do dư dinh dưỡng trong nước đó. bạn nên ngày thay 39 % nước một thời gian sau sẽ ổn thôi.

5. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    có lẽ sỏi của bác to và dải dầy quá,rễ cây ko ăn xuống đc thì úa và chết thôi :D

6. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    có lẻ mình dư dinh dưởng , xài nền trộn , bửa nay cây nó úa nhiều quá , chỉ có cây thân cứng là trụ được , ko biết bao lâu , cây mới ok đây
    ánh sáng mình dùng 2 cây debo
    sỏi dày khỏan 3cm là tới lớp cát , thấy dày là do mình chèn bên ngòai để khỏi xì phân
    bạn có thể chỉ mình cách trồng cây , mình thì cắt bông nhỏ quấn quanh rể (tránh dập rể ) , sao đó dùng kẹp , cắm xuống khỏan 3cm

7. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    a woochan ở đâu có thể cho e yahô hoặc số phone , để dễ liên lạc xin a thông tin ko

8. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    a woochan ở đâu có thể cho e yahô hoặc số phone , để dễ liên lạc xin a thông tin ko

9. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Mới trồng 2 ngày mà đã úa thì nền trộn của bác có vấn đề rồi có thể nhiều phân quá nên rễ cây không chịu được mà die dần. Tốt nhất là setup lại nền cho khỏi lăn tăn. Bác mới chơi mà dùng nền trộn thì hơi mạo hiểm

10. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    khổ nổi là mua phân cn ko có mới chết , đi hết cả tỉnh
    tình trạng là mấy cây úa chết weo , chỉ còn thủy cúc , lệ nhi là ok mơn mởn và đang lên
    túm lại cây lá thân mềm ---> die , chỉ co thân đốt sống tốt chăc mai đi mua mớ lệ nhi trồng thêm , thời gian nền ổn định mới tính cho mấy cây lá mềm hix hix

11. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    bác ở vũng tàu mà phải không ?vt phân công nghiệp thiếu gì , qua e cái gì cũng có :D, bác mới chơi mà bác đã trồng tonia không thối mới lạ , tonia là loài cây khó tính lắm bác , chơi phân cn đi bác chơi nền trộn phí thời gian phí công sức và tiền của lắm lại không cho kết quả tốt với người mới chơi

12. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    vậy bác phải đợi cho nền bớt dinh dưỡng như bác woochan nói chịu khó thay nước nhiều nhiều tí chắc độ 1 tuần là cắm đc cây thôi.

13. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    conchimnon , been thuysinh.org , e gé chổ bác rồi , ko thấy gì hết , ko gặp được bác nên ngặm bồ hòn đi về , nhà ở LH , bác cho e số Phone nhé

14. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    0902 511 521 , hàng trưng đầy ở đấy sao bác lại noí ko có gì hết, tầm trưa hoặc chiều là e có nhà

15. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    khổ là bây giờ cây cứ chết kiểu này , giờ để nó ổn định coi sao quá , chiều nay e mua ít , lệ nhi , với cây lá to về trồng thử , có gì e alo nhờ bác cả

16. kathuysomono

kathuysomono Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy cây úa em đã tiễn zong , e mới tuyển mấy e Ráy , nhưng cho em hỏi Rấy em buộc vào đá , rể ko nằm âm nền đúng vậy ko các bác , hix hix

17. Thunder

Thunder Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    Qua mô tả của bạn thì có thể khẳng định 99,9% cây thân mềm chết là do thối gốc, nguyên nhân thối gốc là do nền tự trộn quá chặt hoặc còn quá nóng (do tỷ lệ đât sét nhiều, chưa ngâm nước ủ đủ thời gian, vô cơ nhiều), thiếu độ tơi xốp để rể cây có thể phát triển và hấp thu chất dinh dưỡng. Muốn cây sống được bạn phải trộn lại nền (bổ sung thêm nham thạch tạo thoáng, tăng hữu cơ, ngâm nước ủ đủ ngày). Sau khi vô nước thì thay nước liên tục 1 tuần ( cứ 2 ngày thay 50% nước) đến khi nước trong, sau khoảng 1 tuần thì trồng vào là OK. Nhớ thay lớp mặt bằng sỏi trứng nhỏ nhé, dày khoảng 3-4cm. Không nhất thiết phải bọc bông đâu bạn à, chỉ cần cắm vào nền là nó sẽ ra rễ mới thôi. Chúc bạn thành công.

18. nguyen_nam

nguyen_nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Ngoài nguyên nhân chính về phân nền như một số bác đã đề cập thì e nghĩ bác nên bổ sung thêm sáng đi. Thiếu sáng nó cũng gây ra hiện tượng rữa lá đó