hi ae

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi GaThaiLand, 8/8/13.

1. GaThaiLand

GaThaiLand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    đầu tiên e gửi lời chúc sức khỏe đến tất cả các ae trong dđ aquabird này...
    e xin vào thẳng vấn đề luôn..ngày xưa năm 2007 e đc 1 người bạn thân dẫn mua 1 chú rott có giấy tờ đây đủ với giá là 12t ... sau nhiều ngày suy nghĩ kỹ càng e cũng đã tậu nó về với mái nhà tranh của e.... và rồi con chó cũng lớn dần theo những tâm sức công huyết và tình cảm e dành cho nó.... năm 2010 e nó đc 68kg.... đc 1 time thì bõng nhiên nó thay đổi tính tình.. tuy vẫn trung thành nhưng nó k còn ý thức đc những gì nó làm nữa....nhớ mãi ngày 25-5-2010 là ngày sinh nhật của e ..mãi mê khoe mẻ con chó của mình e vô tình k cài xích nó lại ..hậu quả là ngón út của thằng nhóc trong xóm nằm gọn trong mòm nó , quyết định mua rất khó khăn nay lại phài cắn răng quyết định để e nó đi xa ..huhu ... 1 tuần k ra khỏi nhà chỉ biết chơi với nó trước khi nó về bình dương sinh sống...nay là năm 2013 rồi e nó cũng đã qua đời do bạo bệnh ....tưởng chừng như duyên nuôi chó k còn nhưng mảy may lại đc 1 thằng e dẫn lên q9 mua 1 con chó rott con của chú 9 gì đó với giá 6t ... trước khi mua thì chú có nói chó này tốt k bệnh hoạn k bị gì hết ngừa đầy đủ .... k 1 chút nghi ngờ e mang ngay e nó về nhà...đc 4 ngày thì e nó kì lạ lắm ...bỏ ăn...ói và ỉa ra máu ...e cho nhập viện thì 3 ngày sau e nó mất.... và 1 ngày gần đây nhất là 25-5-2012 lại là sinh nhật e và e đc bạn tặng 1 con husky...về đến nhà đc 1 tháng e nó cũng ra di như bao con trước
    nói tóm lại là ae hãy nhận xét giùm e có phải e sát chó lắm đúng k ??? thật sự e muốn có 1 con rott nuôi như ngta thôi xin ae hãy giúp e và tư vấn giùm e....chân thành cảm ơn mọi người

2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Chào bạn! Topic của bạn cũng đã lâu, không biết bạn còn coi lại ko nhưng đọc vài dòng tâm sự của bạn mình cũng cảm thông được phần nào. Ngta hay nói người này có duyên nuôi chó ngkia k có duyên,... nhưng mình nghĩ cũng chỉ là 1 phần thôi, rott theo mình nghe 1 cao nhân nói là 1 dòng chó thần kinh ko ổn định lắm nên sự việc đáng buồn của con chó của bạn có lẽ cũng do tính cách của nó góp phần và mình nghĩ phần lớn có lẽ là cách dạy dỗ của bạn có thật sự đúng hay ko hay là do con chó đổi tính thất thường, thường thì bây giờ những vụ mua bán chó lừa đảo xảy ra hằng ngày hằng giờ, người người than khóc vì chó chết ngay sau khi mua rất nhiều, nhưng mình nghĩ cũng 1 phần do mình kiểm tra con chó ko kĩ nữa bạn à. Mình có thể giúp bạn nuôi lại 1 người bạn mới bằng 1 tí kinh nghiệm của mình và bạn bè của mình, k biết bạn có còn đam mê chó nữa ko. Mình cũng có biết sơ sơ về rott và biết 1 số diễn đàn có thể hoạt động mạnh về rott để bạn kham khảo, bạn vào vietdog.com và tìm mục rottweiler và kham khảo đi nhé. Chào bạn.