Hi ! cho mình hỏi chút về hồ cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhsly, 11/9/07.

1. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe nói hồ cũ cũng giống như hồ mới nên giờ đổ nước vô đã được 1 ngày ,nhưng chưa dám thả cá vô , không biết chừng nào mới được ? ai có kinh nghiệm thi chia sẻ cám ơn rất nhiều.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    mới toanh thì tốt nhất là cứ để nước khoảng 3 ngày nhưng mà hãy chuẩn bị tinh thần đi,hồ mới,nước mới nếu mà nuôi cá nhỏ thì thời gian đầu phài mua cá hơi bị nhìu đó,cá lớn thì ko sao

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi lâu lắm mới gặp anh nhỉ.Nếu hồ mới mua thì có thể mình phải ngâm nước cỡ 3-4 ngày, sau đó mình sẽ cho nước mới hoàn toàn có thể làm lọc đáy hoặc trải nền tùy thích,Nên nhớ khi bỏ nước mới vào phải bỏ thêm muối hột gùi bơm oxy đầy đủ, cứ bật máy lọc bình thường đến cở 2-3 ngày sau là có thể thả cá vào.An tâm ko bị gì đâu

4. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    còn hồ cũ rồi đã lâu không dùng ,giờ dùng lại thì làm sao hả liongonzalez ?

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn rửa sạch hồ, rồi làm tương tự như hồ mới thôi. Nếu bạn có nước đang dùng của hồ cũ đổ vào thì càng tốt. Vi sinh phát triển nhanh hơn.

6. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Uhm nếu hồ đã cũ thì anh coi thử lớp silicon còn chắc ăn để sử dụng ko vì là sự an toàn mà.Nếu ko thì đem đi dán lại rùi ngâm nước cỡ 4-5 ngày là ok.Nếu hồ vẫn còn tốt thì anh chỉ cần rửa hồ cho sạch, sau đó bỏ nước vào là ok và tốt nhất nên để qua 1 ngày rùi cho cá vô, chúc anh có hồ cá đẹp

7. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    uhm, anh để cũng được 2 ngày rồi sục oxy và mở máy lọc vậy để thêm 1 tuần nữa cho chắc ăn thax em :D

aeolus : ùhm để mình đổ nước cũ hồ cá vô để tạo vi sinh thanks

ai còn kinh nghiệm thì chia sẽ tiếp

8. songngusg

songngusg Member

Thích đã nhận:
    0

Cho mình hỏi bỏ bao nhiêu muốn vô là vừa. Tính bằng muỗing cà phê cho tiện đi hen, vậy thì một muỗng muối ch vô bao nhiêu lít nước ạ?

9. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Hihi theo mình nghĩ thì cái này chỉ là do cảm nhận của mọi người thui.Chứ ko thể xác định thế nào là đủ và thế nào là thiếu bạn ạh.Theo mình đoán thì nếu hồ 60*30*30 thì bạn có thể cho cỡ 4-5 muỗng cà phê muối.Muối chỉ một phần giúp hồ thui chứ ko nhất thiết phải đúng đâu bạn.Đừng lo lắng quá nhưng bạn nhớ là đừng bỏ muối quá nhiều có thể khiến cá bạn bị phỏng đó.CHúc bạn có hồ đẹp

10. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình mới làm 1 ngày thả cá vô tới giờ chưa thấy sao hết, thả thêm mấy con tép mà không sao luôn!
    mình dùng nước hồ nuôi cá bơm qua hồ thủy sinh xài luôn

11. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe muỗng cafe có nhiều loại.Bạn nên tính bằng gram đi.... Tb cứ 100lít nước bạn bỏ 100Gr muối sống.Cứ như vậy mà nhân chia theo tỉ lệ.Khi bạn bỏ quen tay rồi thì lúc đó ko cần đến cân đâu tự tay bốc muối rồi rải thôi.
    Bạn múc 1 muỗng cafe rồi đem vào cái cân cân xem bao nhiêu gram rồi nhân lên :laughing: :laughing: :laughing: