Hi Khẩn Cấp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguoi_yeu_ca, 20/8/06.

1. nguoi_yeu_ca

nguoi_yeu_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người =; .Câu chuyện bắt đầu :nhà em có 1 bể 6tấc mà em lại ko biết trang tri sao cho đẹp cả ,em tìm kiếm và xem rất nhiều hồ của các ban thành viên rồi trông rất đẹp nên em muốn sự giúp đỡ góp ý để em có thể làm 1 cái hồ trang trí đẹp như các bạn (nhớ cho mình hình minh họa nha)Va em rat thich nuoi may con ca nhỏ mà dễ thương như "bạch kim ,mún ,kiếm..v.v.v.. "mà ko biết nuôi và chăm sóc làm sao.Số vốn em đang có là 150000 ah đc ko ?cảm ơn các bạn nhiều lắm :applause:

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn định mua ngay ngày mai à mà để tên topic nghe gấp vậy :D.
    Bể 60cm thì bạn có thể trang trí nhẹ nhàng bằng sỏi trứng hoặc cát vàng.. Mua về (lượm đc thì càng tốt :D) rửa và ngâm kĩ vài ngày (tất nhiên cát thì chỉ cần ngâm thôi :D) rồi bạn rải vào bể, có thể tạo độ lồi lõm như ý muốn. Nhớ để một cái chén nhỏ để cho trùn chỉ, ko nó bò ra ngoài nền cát thì mệt lắm :(.
    Bể 60cm thì nên chọn máy lọc có công suất phù hợp, nếu khỏe quá sẽ làm cá bị đuối, và hút cát (nếu bạn trang trí bằng cát) lên bông lọc.
    Có thể trồng 1-2 cây thủy sinh, nhưng nên chọn loại đơn giản, dễ nuôi, ko cần chăm sóc nhiều.
    Còn về các loại cá thì bạn cứ nuôi những loại phổ biến như mún, kiếm, 7mau`, hắc quần, ngựa vằn.. Chú ý mật độ phù hợp nhé
    Cần quan tâm đến nước nôi ko cá lại chết lần lượt như lần trước nha :D.

Có topic này bạn xem qua, có thể sẽ rút ra đc thêm 1vai` kinh nghiệm nữa
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=8315
    Chúc bạn thành công!

3. nguoi_yeu_ca

nguoi_yeu_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    rất cảm ơn devon melfice nhiều lắm rất cảm ơn bạn ,minh sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau nha (mình nuôi cá dở lắm chắc sẽ gặp bạn hoài hehe ) mong tận tình chỉ giáo

4. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    THực ra mình nuôi cũng chẳng giỏi giang gì đâu, sáng nay vừa chia tay một con :(. Mình cứ biết gì nói nấy thôi, ko biết gì thì hỏi :D. Dần dần trình độ cũng lên :).