hic hic hic ! giup minh với các bạn ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Rain_no.1, 3/12/07.

1. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mấy bữa nay thời tiêt trở lạnh làm em la hán của mình bị nấm mình đã mua thuốc trị nấm dạng chai nhưng không biết nhỏ vào hồ bao nhiêu giọt thì vừa với lại cho mình hỏi trong thời gian ngâm thuốc vân cho cá ăn bình thường à hay là cho nó nhịn ~X( các bạn giúp mình với nha !:-S

2. TonyNguyen

TonyNguyen Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên mua thuốc dạng bịt nếu hồ lớn thì bỏ 1 bịt, nếu hồ nhỏ thì bỏ phân nua, trong thời gian ngâm thì ko nên cho cá ăn bạn nhá ^^.... chúc cá của bạn mau lành bệnh.

3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhiều nha mình không biết lỡ nhờ người nhà mua rồi thuốc màu xanh đó

4. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bị nấm bạn nhớ để thanh sưởi.Cho mau khỏi bệnh................

5. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình đã để cho sưởi lên 32 độ các bạn cho mình hỏi là tại sao khi mình nhỏ thuốc trị nấm dạng chai vào thì tại sao cá nó lai nổi nhiều hơn trước vậy, vây đuôi kì cờ lại còn chuyển sang màu đen nữa hay là mình mua nhầm hàng dỏm kém chất lượng vậy

6. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn đừng nhỏ vào trong hồ
    bắt em nó ra cái thùng ,bỏ nó dô cho vừa đủ lượng thuốc ,ngâm em nó khoảng 6 tiếng
    vệ sinh hồkiếng sạch sẽ ,
    nhưng chạy máy lọc ,
    chỉ để chạy ôxi ,
    cắm máy sưởi 24/24
    đấy là kinh nghiệm của mình ,vì mình cũng từng chãi ,
    nhưng em cá của mình mới bị chớm ,mình phát hiện sớm nên cũng ko nặng lém

7. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    ừ mình cám ơn bạn nhiều lắm nhất định mình sẽ làm theo cách của bạn thử xem hic hic hic thấy cục cưng của mình bị bênh mình thấy xót lăm
    Tinh hình em nó bây giờ còn tệ hai hơn nữa gù đã xẹp không còn căn tròn như trước nữa nhìn mà đau lòng quá các bạn ạ

8. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @ Rain : cậu xài Bio-nock 2 à ? 1 giọt/10l nước... nên cho vào 1/2 trước để thăm dò... nếu em nó bình thường thì cho tiếp 1/2 còn lại... không nên thấy em nó xẫm màu lại thì thay nước - vớt cá... die đó :D. Khi xài nên bỏ than hoạt tính ra. Thân

9. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bị nấm chứ đâu phải xình bụng đâu mà ko cho nó ăn,cứ cho nó ăn bình thường nhưng ăn ít thôi cái chính là đừng để dơ hồ,bắt nó ra bỏ vào chậu pha nước muôi hay lấy nước pha muối lau chổ bị nấm hồ thì vần bỏ thuốc ngâm 1 ngày rút nước ra một nửa rồi châm nước mới vào vài ngày thì chắc đỡ .tùy theo nặng hay nhẹ thì lâu hay dài thôi,mấy cái máy vẩn để xài bình thường dể xục khí ko mở lọc nước càng dơ thêm

10. libertyboss

libertyboss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tui cũng vừa mới hết bệnh nè!! Cá nó cứ núp dưới cái máy lọc hoài ko chịu ra và ăn uống gì hết! Mình cứ tưởng 90% là cá mình DIE rồi đấy!! Nhưng theo bài thuốc của anh Phước Bình Đăng mà cá tui hết bệnh! Bây giờ nó trở nên dữ và xung lên rất nhiều! Lúc trước người tróc vảy tùm lum dòm thấy gớm lắm tưởng chết ko ah!!! Bài thuốc đó là :
    Bắt cá ra sức thuốc tím trộn chung với 1/2 viên Ambi(xin lỗi mình ko biết viết tiếng Pháp) loại 500mg."Nên nhớ để cá trong vợt rồi sức chứ ko cá quãy tróc vay tội nghiệp. Sức thuốc lên những chỗ bị lỡ loét".
    Sau đó cho cá vào 1 cái thao hoặc xô nước. Trong đó bỏ 2 muỗng canh muối hột. Ngâm cá 1/2 tiếng.
    Còn hồ cá thì rửa sạch sẽ, để nước khoảng 1/2 hồ thôi. Đừng để cao quá cá ko lên mặt nước đâu. Tùy theo kích thước hồ mà cho muối hột vào hồ. Hồ nhà mình 70x40x50 mà 1/2 hồ mình cho 3 muổng muối ăn vào đó.
    Nhớ bật cây sưởi để nhiệt độ là 30 độ thôi. Đừng cao quá hay thấp quá cá để bị sốc lắm.
    ===>Đó là kinh nghiệm của mình! Chúc cá bạn mau khỏe mạnh và phát triển tốt!! :)

11. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    to : dungvo : không mình sài loại thuốc BenSoL có hinh con cá vàng đó không biết có phải là loại tốt không ?
    nhưng dù sao thì mình cũng cám ơn tất cả các bạn vì đã tận tình giúp mình bây giờ mình không mong gì hơn là đươc nhìn thấy cục cưng của mình khỏe mạnh trở lại

12. N6233

N6233 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm xương máu của mình thì nên mua loại thuốc viên, khi bỏ vào hồ nó có màu xanh. Cho vào hồ chút muối nữa! không cần cho ăn, sau vài ngày thì thay nước! bạn ra đường nguyễn thông đi! hỏi mấy người bán người ta chỉ cho!

13. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    ừ chứ mình thấy dùng thuốc này chẳng có hiệu quả gì hết chán quá chắc phải đổi sang loại khác quá mà cá mình đang dùng thuốc này rồi lại đổi sang loại khác liệu cá có bị sock thuốc không ta !

14. attila2008

attila2008 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mua c ây sưởi chưa vậy ? thử sem có hiệu quả gì ko

15. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn mình mua rồi mới mua hồi sáng tốn hết 60k lận mà không biết có trị hết không đây sẵn tiên các bạn cho mình hỏi cá la hán mình bị bệnh đầu nó xẹp thì nó có lên lại không ?