híc.... My nhà em vừa chào em....bay mất rồi....haizzzzz

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi socoladang, 25/8/11.

1. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    tiếc quá các bác ơi...con mộc nhà em mới mua được gần 2 tháng bay mất rồi....chẹp chẹp...em ý bay ra hót như điên như trêu em ý.....hic..=((

tieuhoami, Hai_Nhai, dongkj and 5 others like this.
  2. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    chia buồn với bạn nhé, đây cũng là 1 phần trong nghiệp chơi chim mà, :(

socoladang and hoamiaka like this.
  3. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bình thường thôi bạn ơi ! ai cũng đã từng bị mà hehe !

tieuhoami, socoladang and hoamiaka like this.
  4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hót như vậy người đời thường gọi là hót Sổng ( chuồng) đó ahj, nghe thích chưa ??? xin chia buồn

tieuhoami, socoladang and hoamiaka like this.
  5. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Vậy bác "thích" thì cứ tậu về rồi cho nó sổng xem có tiếc ko ?

Nói vậy chứ xin chia buồn cùng bác ấy, ai chơi chim cũng phải bị như vậy cả, ngay cả mấy tiệm bán chim chuyên nghiệp còng bị sổng nưã mà !

Người ta mất tiền ko tiếc, nhưng chỉ tiếc là "biết đâu đó là con chim hay ! " dù xác suất rất ít.
    Coi như mình ko có duyên với con chim đó vậy là xong, ko phải buồn nưã !

tieuhoami, socoladang and mavanz like this.
  6. socoladang

Thích đã nhận:
    118
    haizzzz....cũng chọn lâu lâu mới được em này...giòng dài và đổi giọng tốt...sáng nay cho ăn không hiểu nó chui qua cái khe của chính kiểu gì mà bay ra được...nó còn bay sang nóc nhà bên cạnh hót đấu với con thuần ở nhà mình nữa chứ...như trêu ngươi ấy...liệu dùng em my cái bẫy lại được không nhỉ????

tieuhoami thích bài này.
  7. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    mượn gấp cái bẫy, lấy con mái để sát bên cái bẫy, cho cào cào lên trên, yên tĩnh theo dõi. chim nuôi trong lồng kg bay xa dc đâu.
    mình từng bị xẩy và bắt lại dc rồi.
    cố gắng lên nhé. để xổng mất mấy triệu đó

tieuhoami thích bài này.
  8. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    +Thường nó ko đi xa đâu, ỏ quanh quẩn 1 thời gian, ra ngoài lấy gì mà ăn ??? đoí + mái xuỳ là nó tới
    Bạn lấy lồng bẩy bỏ dế hoặc cào cào (hoặc là lấy dế còn sống dùng sợi dây kẽm xỏ qua rồi buộc trên cần bẩy) đặt phiá trước lồng con mái. Nếu trong nhà cò con trống nào căng hơn nó thì cất kỹ đi.
    Huy vọng châu về hợp phố !

tieuhoami thích bài này.
  9. socoladang

Thích đã nhận:
    118
    báo cáo với các bác là em vừa đi bẫy em My nhà em về,....trưa về thấy no đang ở vườn sau nhà bên cạnh bới linh tinh...rồi nhờ ah không em thuê được 1 cao thủ bẫy chim xổng....và thù lao là 200k nếu có được.....nhưng mà vẫn không dính bác ah...đang bẫy trời mưa...đen đủ đường....hic...nghỉ cả làm mà vẫn công toi...lại hẹn trưa mai tiếp tục chả bít thế nào.....

tieuhoami thích bài này.
  10. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Cần gì phải cao thủ với thấp thủ, bạn tự bẫy cũng được mà, kiếm con mái suỳ nhiều, dụ tốt + thức ăn là em nó quay lại cảnh "cá chậu, chim lồng" thôi ! ở trong lồng nó ăn ngập họng chứ ra ngoài có mà bới đất kiếm ăn !

11. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    xin chia buồn cùng bạn....nếu có em mai hay vẫn có thể có cơ hội bẫy lại dc đấy...

12. socoladang

Thích đã nhận:
    118
    nhưng khốn nỗi kiếm đâu được cái lồng bẫy và 1 em mái sùy nhiều mới là điều quan trọng...em ra quán bán chim gần nhà bảo thuê em em mái 1 buổi chiều mà họ không cho...chẹp...rồi bà ý giới thiệu 1 người nghe nói chuyên bẫy chim...nhưng vẫn không được...trưa nay ông ý lại sang tiếp đây...chả bít có được không nữa...

13. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mi xổng mà k phải chim thuần thường có xu hướng bay đi xa nơi nhốt nó, nhất là mộc trừ khi bạn nuôi 1e mái hoặc có vườn rộng và có nguồn t,ă + nước uống.
    Muốn giữ nó k đi xa nên bật file mái và cất tiệt con mi thuần đi đừng để nó hót đấu.
    Sau đó làm như cách của các bác ở trên, tốt nhất để thêm đt mở file mái bên cạnh lồng có mồi kia để nhử nó và bẫy buổi sáng sớm là hay đc nhất.
    Nếu k bẫy đc sớm chắc chắn nó sẽ bỏ đi.

tieuhoami thích bài này.
  14. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    chia buồn chia buồn. mà chả hiểu thế nào mấy em ấy ở trong lồng thì hót ít mà sổng ra ngoài hót kinh thía ko bít. em cũng bị sổng như vậy rùi mừ. thôi kiếm em khác mà chơi bác ạ. con cá sổng là con cá to, con chym sổng là con chym hay !!!!!!

Coc Tia thích bài này.
  15. minhanh

minhanh Active Member

Thích đã nhận:
    48
    nhiều khi mất ăn mất ngủ ! Chia bùn cùng bác :(.................

16. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    ô thế bay rồi hả bác chia buồn với bác chúc bác mau bẫy lại em nó..............

17. fanchichchoe

fanchichchoe Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Người đồng cảnh ngộ rồi, em cũng mới bay mất 1 em mộc mới bắt, lại là em rất siêng hót, mới bắt về tưởng nó hoảng, trùm áo lồng lại nó hót liền, tiếc ngẩn tiếc ngơ.

tieuhoami and mavanz like this.
  18. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Hờ hờ...nếu tinh tai thì k phải nó hót đâu...mà nó đang chửi mình đó bác ạ: Nào là đồ cai ngục độc ác,...k những cai ngục mà còn là chúa ngục...mình có tội tình giề? mà nó khép vào cái tội: Đi tù trung thân hả hả...??? Nào là cho mình ăn lương khô khổ bỏ mẹ lại còn dùng mỹ từ là cám, rồi uống nước máy nhạt hoét quanh năm suốt tháng đâu có ngọt ngào như nước suối trong xanh, nào là "tra tấn" mình nghe những "bản tình ca" hát nhép (sùy mái = điện thoại đó), mình thì ăn kiêng cùng lắm chỉ là sâu bọ côn trùng thế mà nó cho sơi hết thịt chuột thị bò lại thịt chó rồi tương cả "ngẩu pín" tạp pí lù...thì thử hỏi tu đến bao giờ mới thành kiếp tiên đc??? Đồ dã man... mình quát mắng vào mặt bị thịt lại cứ nghĩ mình hót (rồi hót đấu nữa chớ) mà ngẩn tò tí te cái bản mặt ra mà nghe như hớp từng lời...thật là tội nghiệp!!!
    Đấy đại loại con mi nào sổng nó cũng có bài chửi như hót đấy các bác ạ...hi e thì nghĩ nó hót vậy nên dịch tạm thế nếu k đúng thì mong bác đại xá!!!

Last edited: 27/8/11
  19. huongdu

huongdu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    xin chia buồn cùng bác, hôm qua em cũng bị sổng một em nuôi được 2 tháng. sổng ra ngoài em nó cũng hot điên đảo.thôi bác àh, buồn làm gì cho mệt, cứ coi như mình ko có duyên với em nó.

20. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mình có 1 con mi nuôi lúc còn mộc, ko may nó nhảy đâm vào nan lồng hay cái gì đó, nay 01 con mắt nó đã bị hư sưng phồng lênh (chắc là mù luôn rồi), ko nuôi nưã phóng sanh bằng cách mở cưả lồng cho nó tự đi nhưng đã 3 ngày rồi, nó chi nhảy trong lồng, ko bay ra ngoài !

Thật buồn cười, ko muốn nó bay đi thì nó đi. Muốn nó bay đi nó lại ko đi !