Hiện tượng cây lá úa vàng nâu, chậm phát triển và bị khô quắt.....

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi OuterYoke, 8/1/14.

1. OuterYoke

OuterYoke Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Chào các bác,
    Tình hình sau khoảng 3 tuần set bể thì hiện giờ cây nhà em có 1 số hiện tượng như sau, mong các bác giúp đỡ
    -hình 1: Vảy ốc đỏ lá úa vàng nâu, còi cọc chậm phát triển, nhìn rất là xấu và kinh
    -hình 2: 1 cây nữa thì e quên mất tên , trước thân cành đỏ lá xanh, giờ 1 số lá chuyển đỏ và nhìn như khô cong quắt vào.
    -hình 3: nhân tiện cho e hỏi rêu màu xanh là loại rêu gì và có cách gì hạn chế chúng ko
    Thông số bể nhà e : 60x40x40
    dèn Odyss 2 bóng 6k + 2 bóng 10k + Co2 1giot-2 giọt/s ( dạo này rêu nhiều bật 5 tiếng)
    Sưởi để 24 độ bật 24/24 ( mới sài dc 1 tuần)
    mặc dù nhiệt kế báo chỉ hơn 20 độ ( không biết đúng hay sai)
    nền trộn + sạn + phủ ADA.
    Em xin cám ơn!!!
    hình 1:
    hình 2
    hình 3

Last edited: 8/1/14
    tapchoicu thích bài này.
  2. hungnuoc

hungnuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bể bạn cũng như bể của mình, do mới set nên dinh dưỡng cao. Mình đang thử thay 1/3 nước hàng ngày, tắt bớt đèn hi vọng là ổn.

OuterYoke thích bài này.
  3. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    ô hô. vậy là chuẩn vodka men rồi đó bác.ko phải bệnh đâu.thằng vảy ốc lên cao quá rồi.bác cắt rồi lại cắm tiếp cho dày. :)

tapchoicu and OuterYoke like this.
  4. OuterYoke

OuterYoke Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Mấy cây thấp bên dưới cũng bị hết bác ạ,k riêng gì các cây cao đâu.

tapchoicu thích bài này.
  5. OuterYoke

OuterYoke Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Em vẫn ngóng sự giúp đỡ cũng như kinh nghiệm của các bác cho vấn đề này ạ :D

tapchoicu thích bài này.
  6. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Đây là hiện tượng "nóng trong người" đó bạn phải có Dr Thanh. He he he. Đùa bạn chút thôi, nhưng đúng là bể bạn đang bị hiện tượng dư dinh dưỡng đặc trưng của nền trộn đó. Thực ra kinh nghiệm của mình đúc kết được với nền trộn đó là một tuần đầu tiên sau khi set bể được cho là thời gian chạy rốt đa nền, sẽ không trồng cây ngay mà đề nền nhả bớt chớt dinh dưỡng. Thay nước đều dặn cách ngày thay một lần mỗi lần 50%. Còn nếu đã chót trồng cây rồi 3 ngày đầu mình thay gần 100% luôn, các ngày sau trong vòng 1 tuần đầu mỗi ngày 50%. Còn sang các tuần sau thì cứ 3 ngày thay nước 1 lần mỗi lần 20-30% tùy tình hình bể. Còn với tình hình cụ thể của bể hiện tại thì các cây đã trồng rồi mà bị bệnh thì không cứu được đâu vì nó thối rễ hết rồi, nhổ hết ra trồng lại thôi. Mình đã từng làm thế rồi mà. Nhưng lữa cây sau thì sẽ đẹp lắm. Mình đã từng bị một lần. TCN cắm xuống được ba ngày úng thân úng lá chết hết nhổ lên rễ rụng hết, mình thay ba ngày liên tiếp mỗi ngày 95% nước bể (vì chắc chắn không thể thay 100% được) sau đó trồng lại. Lứa TCN trồng sau đẹp vô cùng luôn. Nền trộn được cái qua giai đoạn "nóng trong người" thì bốc kinh luôn ADA gọi nó bằng cụ TCN của mình lá to thân mập rễ khỏe nhìn phê còn NMC cao thì cứ mọc như rừng cắt không kịp toàn cao từ 15-20cm. Chúc bạn mau có bể đẹp đón xuân.

rodster, duclam, imwalking and 3 others like this.
  7. OuterYoke

OuterYoke Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Em xin chân thành cám ơn bác hung_luong thật nhiều,những thông tin của bác rất chi tiết và bổ ích,em xin cám ơn.