Hiện tượng chưa từng có!lol

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 7/1/06.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Kíu kíu kíu kíu kíu em các bác ui!
    Trong đời em em chưa thấy dzụ này pao giờ: con bồ câu của em bỗng nhiên...chuyển sang ăn chay! Troài oai..nó vặt hết lá thủy cúc trong bể em rồi....cho ăn thì nó ăn..cho có thôi..xong thì nó quay sang vặt lá..nhai..phun..vặt..nuốt...:crying: Dzậy là sao? hưa hưa hưa....anh lamvn ơi, anh tiencao ơi,anh player ơi,anh vttl ơi, các cao thủ ơi...mọi người ơi......:crying: ...hiện giờ em đã vớt nó ra riêng rồi...em nghĩ là do nó bị shock(wái, ai làm giè mà shock?!)...chứ rõ ràng là cá Dĩa là loại hiền lành và không phá cây thủy sinh mà?!pó tay!
    Có ai bị giống em không ạh?

Last edited: 7/1/06
  2. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không có gì phải lo đâu. Nó ăn lá cây như vậy là nó thiếu chất "xanh" đó. Cứ để nó tự nhiên đi, đừng can thiệp thô bạo nha. Ăn chay 1 thời gian nó sẽ ăn mặn lại í mà.
    TC

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hay là thả cho em ấy mấy lá xà lách để em ấy quên mấy cây rong đi.

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Theo em thấy thì Ricca và thủy cúc non tơ, ngon lành hơn mấy lá xà lách nhiều nên có thả vào chắc nó cũng chê~X(

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

anh tiencao khuyên người ta thế này thì chít hồ rong nhà người ta rồi còn gì:-*
    theo mình nó đã khoái món gỏi cải cúc rồi thì đành phải nuôi ra hồ khác thôi SBD

6. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @ everybody: tình hình nghiêm trọng hơn roài..nó bắt đầu ăn wa cả trân châu thường, trân châu bò...và sunset nữa....:crying: ....hay là nó bị "khìn" rồi nhỉ?!..giải pháp duy nhất của em hiện giờ là bố trí lại hồ.....cancel hết mấy cây đó..nó sẽ hết cái ăn...trời ạh...

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em này chắc kiếp trước làm nhiều tội lỗi nên giờ sám hối đây mà!
    @SBD: thế thì trụi rồi còn gì nữa, xót wa' nhể!

8. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    spam tí nhé.Em nghĩ bác SBD nên trồng cây rau muống.Vừa có cây chơi vừa có đố ăn cho cá:)
    Nicolai Nhaiquaidep

9. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Anh SBD ơi, hay anh bắt nó ra 1 bể riêng trồng toàn Ricca hay các loại rong thân mềm ngon lành để nó thỏa thê cho chán đi rồi bắt vào lại sau cũng đc:)

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    spam tí bác ơi....

Hay là bác cho nó ăn hành lá, một chút xả, một chút bột nêm, một chút dầu Tường An rồi cho lên chảo, xèo...xèo...xèo...xong, thế là hồ rong của bác an toàn...hihihihi

11. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Đề nghị bác ko áp dụng chính sách ''LH chiên xù vào box cá Đĩa'' [-(
    Nếu hết cách rồi thì cứ dùng biện pháp Makeno, rồi nó muốn ra sao thì ra(biết đâu sau 1 hồi phá phách nó lại đẹp lộng lẫy ra thì=P~ )

12. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    rồi..tình hình là thế này..sau khi thay đổi decord bể thì con này chuyển sang..giận!
    Nó không ăn chay được, nhưng nhất wiết không ăn mặn nữa...thả cá lóc hay tép vào nó đều lượn lờ đi "phá mồi", đớp rồi phun ngay....tuyệt nhiên không ăn một con nào...hix..pó tay...chỉ có con Lam khôn lõi chạy theo, thấy nó nhả ra thì...đớp lấy....và theo nguồn tin sơ bộ thì con bồ câu ngày càng ốm trơ xương trong khi con Lam lại béo ục ịch ra....hơ hơ hơ..Chắc phải cách ly nó ra và chăm sóc đặc biệt wớ các bác ơi...:((

13. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thế này nhé, tốt nhất là ra ngoài các hàng cá hỏi họ có rong cúc ko, loại này dân chơi bể thủy sinh chúng ta gọi là Ngô công thảo(xem http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=595). Loại này cá cũng thích.
    Hoặc sử dụng rong la hán, hay rong đuôi chồn, cái này là miễn chê.
    Ngày xưa, em cũng để vào bể cá dĩa cho chúng rỉa nhưng khoảng 2 ngày thì rong nó tèo. Nhưng chắc con cá dĩa của bác xơi trong 30 phút là xong, hihi:D .
    Các loại rong này rẻ, dễ tìm. Bác có thể tìm chỗ nào nước có mặt thoáng rộng thả xuống là trồng được, khỏi chăm sóc.
    Chúc con cá dĩa của bác "hoàn tục".:D

14. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình nghĩ con Bồ câu của bro bị bệnh rồi . Cách ly ra đi , theo dõi kỹ có thể bị đường ruột .

Hy vọng là nó dọn ổ để đẻ , chứ càng ngày càng gầy là không tốt rồi . Trường hợp bình thường thì nó cắn chết bọn cá lóc là sau khi ăn no và bro cho nhiuề lóc con quá, trùng chỉ cũng vậy .

@All : Mùa này lạnh hơn những năm trước , các bro nên sử dụng tép ( rửa sạch , nếu có ozon thì càng tốt ) món này làm cho cá k bị sình bụng , Tim bò nên cho ăn hạn chế lại , không bỏ bữa nhưng cho ăn ít hơn ngày thường . Nên mua một cái máy sưởi ( hai cái càng tốt ) bật liên tục. Cẩn tắc` vô áy náy vì theo kinh nghiệm thì năm nay còn lạnh lắm kéo dài nữa.

15. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    To SBD: Bạn đi mua một hộp thức ăn dạng flake cho cá dĩa (tốt nhất là lên Cao Quý). Tập cho 1 nó ăn từ từ. Thường thì cá dĩa đang cho ăn thức ăn tươi mà chuyển sang ăn chay hay có hiện tượng như trên. Cứ kệ nó ! Từ từ nó sẽ wen thôi. Nhà tôi cũng nuôi 2 con solid blue trong hồ rong, chỉ chuyên ăn flake nên nước rất sạch (trước kia ăn cá con, sau đó chuyển sang ăn thức ăn khô, tụi nó bỏ ăn cả tuần. Đến khi đói mờ con mắt ốm tong ôm teo, đưa gì cũng nhá tuốt luốt !).

16. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Vâng! Cảm ơn anh em! con điên đấy nó đã ăn uống lại bình thường rồi ạh! giờ nó ăn cũng bạo lắm, và tranh ăn với con Lam suốt ngày, oánh nhau uỳnh uỵch.....hix..bởi vì cả 2 con đều là con trống..><

17. blackman

blackman Active Member

Thích đã nhận:
    14
    vậy thì chúc mừng SBD, Nghe kể chuyện cá hồi hộp như xem phim. Mà cũng lạ thật đấy nhỉ.SBD chữa bằng cách nào thế? hay là để cho em nó tự nhên dùng thỏai mái rồi ngán quá chuyển qua phá giới luôn he..he..À, mà bác set up lại hồ thì pót lên nha bác cho em được thấy với.....