Hiện tượng lạ - gà nở lệch ngày

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi PIZARO, 16/1/10.

1. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    em cho gà ấp trứng cùng một ngày, gần như cũng cùng cả giờ nữa với số lượng ít chỉ khoảng 3 quả thôi. Theo thông lệ 21 ngày là gà ở tuy nhiên ngày 20 có một em đục mỏ nhưng cả ngày không chui ra được (có lẽ yếu) nên em phải bóc dân dần đẻ em nó chui ra. Đến ngày 22 đang định vứt những quả còn lại thì lại thấy một em đục lỗ bé nhưng chui ra rất chậm, và ngày thứ 23 cũng có một em như vậy và em cũng phải tách vỏ dần để nó chui ra. Chào đời 3 em thì có 2 em sau khỏe như vâm, còn em đầu thì chân hơi yếu chưa đứng được. Đây là lần đầu em thấy hiện tượng gà nở không đều như vậy? nếu có lệch chắc chỉ lệch một ngày là cùng đằng này hơi lạ? Hay tại gà mẹ đảo trứng không đều? Nhân dịp diễn đàn hoạt động trở lại mời các bác đóng góp ý kiến về vấn đề này.

2. boividamme

boividamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    gà nở lệch 1 đến 2 3 ngày là hiện tượng quá bình thường . có nhiều lứa gà nhà mình 4 con nở hôm trước , hôm sau nở 3 con , hôm sau nở nốt 2 con nữa. gà mẹ từ khi trứng nở đến sau 4 << 5 ngày sẽ bỏ ổ , lúc đó thì những quả trứng còn lại chắc là hỏng.còn vì sao thì chắc có thể lý giải là . do nhiệt độ ấp của gà mẹ , cách đảo trứng , và tùy từng độ phát triển của phôi. có con khỏe , con yếu . cũng giống như có người đẻ sớm , có người đẻ muộn , đâu phải lúc nào cũng 9 tháng 10 ngày phải không bạn

2 people like this.
  3. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    mình cũng mới vùa gặp nè bạn. hôm nay 1 số trưng đã nở( 21 ngày), còn lại 1 số trứng thấy lâu quá vẫn chua nở nên minh mới lột ra xem thử vì tưởng bị sát(ngâm nước ko thấy nhúch nhích) nhưng thấy trong trứng gà con vẫn sống và chua phát triển hết, lòng đỏ trứng còn rất to, bên dưới lớp màng có chất nhớt trong suốt, thử lun 2 trứng con lại thấy cũng y hệt. ko ấp cùng 1 lượt nhưng ko hỉu sao có hiện tượng này.

1 person likes this.
  4. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    mình có cùng ý nghĩ như bạn, nhìn vào hiện tượng tự nhiên thì ta cũng biết được phần nào, gà mẹ vẫn nằm chờ những trứng còn lại đến 4-5 ngày mới bỏ ổ, thì mình nghĩ trứng sẽ có độ trên lệch về ngày nở là bình thường thôi

1 person likes this.
  5. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    nhung con ap bằng mấy ấp mà chú Nguyên. ấp cùng ngày mà trứng nở còn trứng như mơi 14 ngày . giúp con vụ nảy với chú Nguyên

1 person likes this.
  6. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có thể nó chết trong trứng từ lúc 14 ngày đó bạn . trước mình cũng gặp trường hợp vậy nhìu lắm

1 person likes this.
  7. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    tóm lại theo mình là do gà mẹ ấp đảo trứng không đều, với lại đây là lần đầu tiên gà ấp nên chắc vậy.

8. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    trường hợp này là trứng bị chết phôi rồi Liêm ơi, mùa lạnh này bị như thế rất nhiều.
    gà thái và TC có máu thái rất dễ bị chết phôi như thế

9. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    trứng của con chú nghĩ là nó bị chết phôi, chứ không có hiện tượng trể như vậy đâu, con đập ra thấy trứng nhúc nhích không, có còn máu tươi không? trường hợp ít nhiều ai ấp cũng bị mà, không có liên quan gì với máy ấp đâu

10. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    đúng vậy trứng chết phôi khác với nở muôn, trứng chết phôi gà đâu có nở được.

11. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    gà ko bị chết phôi. lúc con lột trứng ra gà con trống trứng vẫn còn sống. khoàng hơn 1 tiếng đồng hồ sau mói die. cái con ko hỉu là sao 21 ngày mà cứ như 14 ngày mà vẫn sống. đâu đầu thiệt. có ghi ngày ấp trên trứng chính xác.

12. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    thuờng thì ấp = máy hay bị hơn gà mẹ ấp.máy ấp = thùng sốp của mình cũng nở muộn hơn 21 ngày nhiều lắm,nhưng gà mẹ ấp thì nở từ ngày 18 đến 21 thôi,gà mẹ ấp quá 21 ngày là trứng đó die!

13. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Chào bạn vấn đề của bạn chỉ xảy ra ở miền Bắc thôi do nhiệt độ môi trường ấp như của bạn thì theo mình con mái của bạn ấp không đc say ấp lắm chắc 1 ngày nhảy xuống ăn cũng phải tầm 2 lần trở lên .Còn gà con đục vỏ mà không chịu chui ra thì có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng , bóc vỏ hỗ trợ là 1 cách khắc phục nhưng khi bóc cũng lên quan sát vỏ trứng có biểu hiện ntn thì mới tìm đc nguyên nhân .
    Còn vấn đề gà con không đc khỏe hay bị tật nếu có các biểu hiện chân yếu đứng không vững thậm chí không đứng đc bạn lên bổ xung các vitamin cho mái mẹ như B1 và mangan để tránh gà con bị liệt hoặc đi không vững , Canxi và photpho để tránh các khuyết tật ở xương .
    Còn đối với gà thái thì theo mình cách để có tỷ lệ nở cao nhất là xài máy ấp :D

14. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Vấn đề của Liêm ngoài việc phôi chết do sử dụng máy chưa đúng cách thì còn 1 nguyên nhân khác đó là do trứng thiếu Vitamin B2 . Việc thiếu vitamin B2 sẽ làm phôi chậm phát triển và chết nhiều ở giữa và cuối thời kỳ ấp . Nếu bạn bảo trứng đập ra như mới 14 ngày thì chịu khó quan sát chân và mỏ của gà con nếu bất thường cần bổ sung B2 vô khẩu phần ăn của gà mẹ .

PIZARO and tran thanh liem like this.
  15. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    ý kiến của bác babygir là rất hợp lý, có lẽ phần nhiều trứng nở muộn, hoặc chết phôi là do thiếu vitamin. Mà có khi nào trứng nở sớm quá bởi gà mẹ chưa có kinh nghiệm nên đảo trứng không đểu? gà nhà em mới 19 ngày đã ló đầu ra, mãi hơn một ngày mà chưa chui ra được em phải bóc dần dần mới chui được. Nhưng lúc đầu yếu lắm, chân chưa đi được phải ba ngày sau mới đi được.