Hiện tượng lạ, nhờ anh em giải thích giùm!

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi PQA, 10/11/10.

1. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Đây là con gà nhà tui đổ ra, chín trứng nở được duy nhất có mình nó. Có điều đến nay chú ta cũng được khoảng hai tháng tuổi rồi nhưng bộ lông của nó xù như lông của gà ác, nó đang tập gáy te te.

Các bạn nhìn bộ lông của cha và mẹ nó nè, thấy có lạ không.

Một điều đặc biệt nữa là nó đang làm vú em cho ba con gà con của một con mái khác mà tui vừa mới tách khỏi gà mẹ, khi muốn bắt ba con gà con kia là nó nhào vô đá liền.

Mời các bạn xem thêm một số hình ảnh của nó

Không biết sau này lớn lên nó sẽ như thế nào nữa, tôi sẽ cố gắng chăm sóc nó thật tốt thử xem sao, tôi cũng sẽ post hình các giai đoạn phát triển của nó cho các bạn theo dõi. Thân!

Last edited: 11/11/10
  2. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    cái này chắc Thái+Việt= bị đột biến gien đó haha............

PQA thích bài này.
  3. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    haha gà gì mà có làm vú em nữa chứ. Nó là gà trống mà anh. Con này độc thiệt. Ráng nuôi coi lớn nó ra sao anh

PQA thích bài này.
  4. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    mấy em nó bị đột biến gien. có từng thấy qua vài con rùi. lông nó gọi là gà lông mèo đó anh.lúc trước bên q12 có 2 e màu xám mà y chang như vậy. hàng độc ít ai dổ ra được. chúc mừng anh

PQA thích bài này.
  5. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    ji ma it đổ ra dc. hồi trước mình cũng đổ ra dc 4 con gà con lông lá y chang . nhìn ghê quá nên bán luôn con gà mẹ luôn. mấy con gà con thì cho thằng em nuôi mà nó còn chê. cuối cùng nó để cho chuột xử lý cả bầy 4 con luôn nên ko biết lớn lên thế nào nủa.

PQA thích bài này.
  6. yeulatieu

yeulatieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Chắc là linh kê đầu thai lộn chỗ rùi bác ơi, qua bên gà nòi thì bác lên vip ngay :D

PQA thích bài này.
  7. trihuynh

trihuynh Guest

Cái vụ gà anh trông em hơi độc chiêu nha. Còn về lông gà thì lông này gọi là lông xước hay có người gọi là lông chuột, thỉnh thoảng trong đàn gà xuất hiện 1 vài con, nhất là những đàn gà có gốc gác gà ác. Qua quan sát gà bố mẹ, tôi thấy rất có thể con gà trống cha mà bạn đang nuôi có máu gà ác (50 hoặc 25)%. Bạn hãy nhìn những tấm hình dưới đây. Đây là những con gà lai 50-50 mà trước đây tôi đã cho lai thí nghiệm giữa gà cha Thái và gà mẹ ác. Gà con ra rất đa dạng, có con chân 4 ngón (75%), có con chân 5 ngón (25%), có những con nhìn vào là thấy có máu gà ác liền, có những con nhìn vào khó biết có lai gà ác. Gà trống của bạn khá giống con thứ 4 dưới đây. (Đặc biệt là gà F1 không có con nào có lông chuột, đến đời F2 thì có vài con trong bầy có lông chuột).
    1) Dáng giống gà Thái nhưng thịt xanh, chân mỏ xanh:
    2) Dáng giống gà Thái nhưng thịt trắng, chân vàng, mỏ xanh, đuôi ít ben:
    3) Dáng giống gà tre nhưng thịt trắng , chân vàng mỏ xanh, đuôi ben:
    4) Dáng giống Thái, chân cao vàng, thịt vàng, mỏ vàng:

8. lykimluan

lykimluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    697
    chào bạn, mình cũng gặp hiện tượng này 2 lần, 2 hiện tượng đều xảy ra khi ae đồng huyết đổ với nhau (lúc trước bán gà tơ người nuôi cho ae đổ với nhau). 1 bầy thỉnh thoảng ra 1 con, trong khi những ae khác của nó lại bình thường. và khi ko cho đồng huyết nữa thì hiện tượng này ko còn lặp lại ở những đàn sau của con trống hay mái đó. không hẳn như chú trí nói là gốc từ gà ác. ko biết trường hợp của bạn có đổ đồng huyết từ ae chung bầy ko ?

9. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    @Bác PQA : Bác cứ đùa anh em hoài, Gà của bác lai gà ác chứ còn gì nữa, ở tấm hình đầu tiên nếu để ý kĩ sẽ thấy trong chuồng gà có con gà trắng, chân đen và chân có lông, ở tấm hình thứ 9 nếu nhìn kĩ sẽ thấy chân con gà đen này có 2 ngón thới. Vậy gà con của bác có lẽ là con lai giữa gà thái & gà ác, còn "vú em" kia đâu có ảnh hưởng gì đến bầy con. Hoặc chăng là bác cho ấp lộn trứng gà ác.

Last edited: 10/11/10
  10. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cái này nghiêm túc, tôi không đùa đâu.Tôi có nuôi 2 gà ác nhưng là gà con mới khoảng 3 tháng tuổi làm sao biết đạp mái mà lai được, còn vú em là con gà lạ này nó làm vú em nuôi con của con gà khác đó bác. Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:16 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 AM ----------

gialong and thaituqd like this.
  11. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Cái vụ này mình gặp rồi.hồi trước có đổ ra 1 bầy 9 con nhưng có 2 con lông tương tự,Mà cha mẹ nó bị trùng quyết còn truy gốc gác thì không thấy máu gà ác,Hix .gà này nuôi lớn tí thịt thì ngon lắm :)

PQA thích bài này.
  12. kenvt

kenvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,898
    Nhìn lông bông bông giống gà ác quá, có lộn trứng k0 bạn ^_^

PQA thích bài này.
  13. ChuSaChuong

Thích đã nhận:
    54
    @Bác PQA : Sorry bác, do mình thấy bác có nuôi gà ác, nên cho rằng bác chơi trò "đố vui có thưởng với anh em". Hiện tượng gà của bác cũng bình thường thôi, khả năng là cả gà cha và gà mẹ của bác đều có chút máu gà ác. Mình hiện không có gà, nhưng sau thời gian đi "tiếu ngạo giang hồ" vừa rồi, thì có nhiều anh em đang tích cực ... lai tạo giống gà, nói chung là cho lai lung tung, nên khi các sản phẩm không được ưng ý cho lắm, họ sẽ ... cho gà ra thị trường, để lấy kinh phí ... ngâm kíu tiếp. Nên việc anh em mua gà trong đó có pha nhiều dòng máu của nhiều giống gà hiện nay là khá cao, nhất là gà kiểng. Có lẽ bác may mắn hơn khi có cả gà cha & gà mẹ đều có chút máu gà ác. Bác cho xem hình gà mẹ để em săm soi xem có nét gì của gà ác không.

PQA thích bài này.
  14. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Cảm ơn ChuSaChuong đã có ý kiến, nhưng tôi chắc là cả gà cha và mẹ đều không có máu gà ác. Hình con gà mẹ ở trên đó, nó nhỏ xíu con hà, mặt hơi râu, bộ đuôi tốt, đang đẻ lứa thứ 3. Thân!

15. ChuSaChuong

Thích đã nhận:
    54
    Uhm. Săm soi mãi mà không thấy nét "gà ác" nào trên gà bố mẹ, duy nhất con gà mẹ có tích vôi, tuy nhiên không nhât thiết chỉ gà ác mới có tích vôi. Con gà con nhìn mặt sáng sủa, tính khí lại ... bao dung quảng đại (Gà nòi đòn mà có tính này thì quý lắm) ... thế là tốt rồi. Thôi thì bố sung thêm vài câu thơ vào bộ "Kê Đạo"

Nhìn gà mà ngẫm đến ta
    Sau này cưới vợ đẻ con ra
    Mặt mày dáng vóc dù dị khác
    Miễn ngoan, hiếu thảo ... ấy con ta
    Chẳng nên ... nghi vợ ... với người ta

thucnguyen, Duc Long and PQA like this.
  16. quanxpro

quanxpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,625
    ak ak lần đầu tiên thấy con gà độc đến thế.

PQA thích bài này.
  17. bach hac

bach hac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    con này mà là chào mào thì hót lắm các bác nhỉ????????????

PQA thích bài này.
  18. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Gà cũng đẹp hehe nhìn lạ đúng với nó. Để dành nuôi đi bạn

PQA thích bài này.
  19. Sondao

Sondao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    841
    Cũng có thể em nó có máu gà ác hoặc cũng có thể là do đột biến. Mình đã thấy trường hợp như vậy rồi, hỏi chủ nhân thì người ta nói là không phải lai gà ác. Cái này bác không thể khẳng định chắc chắn được bởi bác không kiểm soát hết những thế hệ trước của gà cha mẹ. Hai con gà có mồng dâu cho ra gà con có con mồng lá, hai con gà mồng dâu đâu có biểu hiện gì của cái mồng lá đâu mà sao con nó có mồng lá, ví dụ nhỏ để bác thấy rõ là kiểu hình bên ngoài không nói lên hết được kiểu gen ẩn bên trong nó. Trường hợp này bác nên để em nó lại nuôi theo dõi xem sao.

PQA thích bài này.
  20. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Chào các anh em!
    Sau 3 tháng nuôi dưỡng con "Cái Bang Hồng Thất Kê" này, nay nó đã biết đạp mái và hơi bị "khùng khùng".Tuy nó nhỏ con nhưng mồm miệng rất là lớn, động một cái là cục tác "ầm ĩ" cả xóm, nó xung tới nỗi tự cắn chân của nó luôn. Tôi đang ghép nó với con gà ác để coi thử con nó ra như thế nào, anh em cho ý kiến nhé!!! Thân!

hoacuc thích bài này.