Hiện Tượng Lạ Trên Hồ ?!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi BabyMoth, 31/5/07.

1. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ui! cho mình hỏi một chút với, mình vừa làm lại cái nền hồ ( làm mới lun thì mới đúng). Mình làm theo cách mấy anh chỉ trên này (dùng DBO và sỏi nhỏ...) em có trải thêm một ít sỏi ( người ta gọi là cát) màu đỏ tạo nền cho đẹp. Em cũng chưa thả cá chỉ mới trồng cây thui, ba ngày đầu thì chưa có hiện tượng gỉ nhưng ngày thứ 4 và tới giờ là được 1 tuần rùi ở trên lớp sỏi trên bề mặt xuất hiện những lớp mịm mịm ( nhìn giồng như phân cá ấy hay giống bui vậy) màu sám. Ban đầu chỉ vài chỗ giờ thỉ rất nhìu rùi. Cây thì em vẫn thấy nó bình thường ( nó đúng ra là chưa có hiện tượng gì) đã xanh lá và ra rễ.
    Sẵn tiện hỏi lun là trên bề mặt nước hồ có lớp váng mỏng ( lấy tay ngoáy thì cảm giác nó bị bể ra một lúc là tập trung lại)nếu bật máy bơm thì sẽ không thấy liệu nó có ảnh hưởng gì không ( mình dùng nước máy ở Biên Hòa)

2. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ khi bạn cho nước vào hơi mạnh thành ra bị khoáy nước, sau vài ngày ngày chất bụi lắng xuống nên có hiện tượng đó thôi, còn loại cát màu đỏ bạn nói mình chưa hề nghe, nếu có hình bạn up lên thì hay hơn. Còn vấn đề mặt nước bị ván là chuyện bình thường thôi, bạn nên bật mấy lọc thường xuyên nhé. Chúc bạn chóng có hồ như ý.

3. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Không theo mình nghĩ thỉ không phải do bơm nước dc vì mình bơm nhẹ lắm, có khi nào nó từ dưới nền hồ sủi lên không. Vì mình thấy nó tập trung vô từng cụ nhỏ một. Ngày đầu thì nó chỉ xuất hiện vài nơi nhưng tới hôm nay ( 6 ngày rùi ) nó nhiều hơn, liệu nó có ảnh hưởng gì không nhỉ.
    Chắc phải theo dõi thêm wa.

4. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình nghĩ là do hệ vi sinh vật trong bể chưa lam việc nên nhiều váng la chuyện binh thường.Bạn có thể mua dụng cụ hút váng bể của bàn sẽ trong trở lai ngay.bể mới thường ai cũng trải qua giai đoạn như vậy.để khoảng 1 tháng mọi chuyên lại trở về binh thường.

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    có thể là do DBO có vấn đề nó bị sùi lên chăng...cái nền của em bị sùi nhưng mà ngay khi cho nước vào cơ ạ >"<..toàn là cát bẩn nó sùi ( tái sử dụng nền cũ nó thế ạ ^^ ) nếu nó chỉ là kiểu váng mỏng thì cho vòi vào hút chắc sẽ sạch thôi ạ
    còn cái cát mà anh bảo mầu đỏ gì gì ý ạ...liệu có phải tác nhân ko thì chịu vì em ko nghe tên loại đó bao giờ ^^ chỉ thấy có mỗi cái cát xanh đỏ tím vàng ngoài hàng cá nó vẫn cho vào mấy cái cóng để cho đẹp thui ko bít có phải ko...có gì anh thử up ảnh lên mọi người coi

6. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em nghĩ là do Giun huặc con gì tương tự ủi nền lên.

7. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0

Mình đưa hình lên nhưng thông cảm nha vì là chụp bằng máy VGA anh không đẹp lắm. Theo mình cát này mà làm nền cho bể hỏa thì đẹp tuyệt lun ấy.

8. penti

penti Member

Thích đã nhận:
    1
    bể của mình cũng bị tình trạng tương tự .mình cũng chưa biết lý do là gì nhưng ma thấy có xuất hiện giun trong bể .lúc cho thêm sỏi và đá cuội vào cũng ko rửa (làm biếng trùm lun).mình đã hút hết váng mấy ngày nay nước đã trong trở lại rồi ,mình nghĩ không có vấn đề jif đâu tại cây cũng không có biểu hiện gì không tốt.
    thân!

9. be_rong_con

be_rong_con Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi muốn làm thủy cảnh thì làm thế nào vậy mà mua cây o83 dưới nước ở đâu thế

10. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Uh! mình nghi ngờ là có giun nhưng mình rửa cát và sỏi kỹ lắm. ( Sục ozon lun đấy khử trùng hi hi..). Mình thả cá rùi hi vọng là có nếu có giun thì cá nó mần lun. Còn váng thì bắt đầu hết rùi không cần lo nửa cây cũng bắt đầu tỉnh rùi, nhưng lá còn chưa đuợc xanh lắm ( hơi lo ngại).
    Còn bạn be rong con ơi bạn ở đâu trên thành phố thế cho mình bít mình chỉ cho. Còn nếu bạn đi được thì ở Đường Nguyễn Thông và ở Gò vấp ( gần trường ĐH Công Nghiệp ấy ) bán nhiều lắm rẻ hơn ở NThong nhưng không đa dạng bằng.
    Rất vui khi bít bạn. Chúc bạn sớm làm được hồ như ý.