Hiện tượng lạ... xin các sư huynh chỉ giáo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dream, 7/8/06.

1. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con cá la hán của em hôm qua tự nhiên bị đen 1 nữa mặt giống như Chung Vô Nhiệm vậy, nó vẫn xung bình thường, buổi sáng rất bình thường nhưng chiều tối hôm qua tự nhiên thay đổi bộ mặt, các sư huynh đã gặp trường hợp này chưa? Các sư huynh giúp em với!!!!!! [​IMG]

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    K có gì đâu nó lủi đầu vào đá nên bị đen thui 2 ,3 ngày là hết chứ gì....đừng lo lắng gì cả.....he he he con ni đầu yếu quá...nhỉ..

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hiện tượng nám má này không hết được đâu anh Sơn à, em thấy vài trường hợp như vậy ở các cửa hàng bán cá rồi, họ để rất lâu rồi mà không hết. Em nghĩ do chất lượng nước đó.

4. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Hôm kia mình sang hồ cho 1 em rồng vàng tự nhiên có một em phi thăng ra ngoài và rôi từ độ cao 1m6 xuống đất...hoảng quá chụp ẻm thảy vào hồ..he he he cái mặt như bao công mất 1/2 còn cái mình vẩn màu mè như củ....hôm nay tung tăng bơi lội roài ...k có gì cả

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhưng cá bị đen do sợ, nhát thì nhìn nó khác cơ, trông bị đen do nhát thì cá đen và sọc cả thân còn cá đen 1 khoảng như miếng vá như hình trên thì y học đang bó tay anh à.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cá của Dream ko phải nhảy ra ngoài như trường hợp của cá Sơn,đúng là hiện tượng đen 1 mảng trên mặt như vậy KKK cũng chưa từng gặp qua,theo ý riêng của mình,có thể là một loại bệnh ngoài da,nhưng mặt cá ko sưng tấy,bỏ ăn,thì cũng có thể loại trừ trường hợp nhiễm trùng,hoại tử.Các bác nào đã gặp qua trường hợp này rồi thì cho ý kiến với.

7. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em cũng chưa bao giờ gặp hiện tượng này nữa.Em nghe nói,vệt đen trên vây lưng cá hình thành một phần cũng do môi trường nước(==>chưa chắc có kỳ đen là mái),có khi nào vụ này cũng do môi trường nước ko?Cũng tạo ra màu đen.:):)

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Thế buộc phải chờ vài ngày kết quả ra seo nhé....he he he
    Bạn Dream có cho ăn cá mồi k ? Có khi nào nó lủi vào đá k ? ......Hạ hồi phân giải nhé.....

9. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn mọi người quan tâm!!! Nước hồ cá em vừa thay được 3 hôm, em sử dụng lọc đáy nước rất trong nhưng lâu lâu thì thấy có giun kim, con này em nuôi nó từ nhỏ đến nay được 3 tháng và chưa hề có 1 chịu chứng bệnh gì cả cá rất mau lớn, em cho nó ăn tép nhỏ và cá lóc thôi. Mong là nó chỉ bị bầm do va chạm thôi.

10. leejun

leejun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    oaaa..trường hợp này kô bít có giống trường hợp con cá của ông anh em kô nữa...cá ổng bị đen nhưng đencũng cho đá to đen vào , khi nó bị như thế ổng cũng chả biết làm sao , ổng đi thay nước sạch lun ..bỏ hết đá ra..cho ít muối ,cho ăn ít chút,nói chung hồ chỉ còn mình hắn ta với cái máy lọc thôi..vậy mà sau mấy ngày nó hểt đấy..em cũng chưa thấy chỉ nghe ổng kể thôi..kô biết cá bác có bị như thế kô..hi vọng bác có cách làm cho hắn trở lai bình thương , chúc bác thànnh công trong việc tẩy trang cho nó hen..

11. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ biết đâu trong cái rủi lại có cái may. Nhờ vậy mà bạn có được một con cá "độc đáo", không đụng hàng với cá của ai hết. Có khi mấy tay khoái chơi "hàng độc" đề nghị bạn nhượng lại với giá trên trời đấy!
    Đùa tý thôi! Chúc "cục cưng" của bạn sớm trở lại bình thường.

12. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nhìn nó chắc ko phải bị bầm đâu. ra tiệm cá hỏi đi bạn. hôm trước cá mình bị đen vây, đen kỳ, vài ngày sau tự khỏi, bạn chờ thử xem.

13. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Con cá hôm nay sao rồi Dream ơi.......chưa hết à..........

14. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chưa hết anh ạ, nhưng hình như nó bớt đen rồi, hy vọng là k có vấn đề gì. Cám ơn anh.

15. kinh_kamfa

kinh_kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bị đen 1 bên mặt là do cá bị đụng mạnh đầu vào cái gì đó làm cá hoảng -> đen 1 bên mặt,mình có con cá ko bị như vậy mà bị hết nửa thân luôn (có 1 bên hà).
    Lần đầu nó đụng vào máy lọc nước bị 1 sọc đậm bên hông.Khoảng 1 tuần sau nó hết từ từ.
    Chưa hết vết cũ nó nhảy lên bị thành hồ dạt ngang 1 miếng da đầu thế la con cá bị đen hết nửa thân luôn(đen thui luôn) hì hì. Lần này không biết chừng nào hết nữa