hiện tượng lạ

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi quangtrunghdhs, 24/5/08.

1. quangtrunghdhs

quangtrunghdhs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đôi cá của mình đang trong giai đoạn mình . con mái hay cọ người vào bộ lọc và húc vào bụng con trống . có ai biết thì bảo mình nhé !!

2. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Hiện tượng này không hề lạ.. có 2 nghi vấn:
    1. Cá bị sưng mang, nên cọ mình vô bộ lọc để.. gãi, cho đỡ ngứa.
    2. Chỉ có cá trống húc vô bụng cá mái = chuẩn bị.. đẻ.

3. trungcacanh

trungcacanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Vương ơi. sao em thấy cặp cá nhà em thì ngược lại. mỗi lần gần đẻ là con Trống bị con mái hut và đuổi cắng nhiều lắm, có khi con mái hút con trống nằm ngang trên mặt nước luôn, nhưng chỉ kéo dài khoảng từ sáng tới khoản h chiều là thấy đẻ. sau đó chúng thân mật trở lai, như kg có gì xảy ra.
    em nói vậy có đúng kg bác Vương. mong Bác chỉ giáo.

4. quangtrunghdhs

quangtrunghdhs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình cũng giống như bạn nói vậy . cảm ơn bạn nhiều !

5. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Chào "thandat" ! Hiện tượng Bạn nói, lại cũng có 2 trường hợp:
    1. Cá mái bằng hoặc to lớn hơn cá trống, nên khi muốn đẻ cá mái sẽ rượt đuổi cá trống.. do sợ, nên cá trống không dám húc bụng cá mái.
    2. Cá trống to con hơn, nhưng thuộc loại "dở" trong việc này.. hoặc trước đó cá trống đã bắt cặp với một em mái rồi.. sau đó ta đưa vô một em mái khác, trống ta không bằng lòng.

# Theo kinh nghiệm, có một số cặp cá rất trung thành với nhau.. sau khi cặp cá đã cho ra nhiều bầy, nếu ta đổi trống hoặc mái, chúng sẽ rượt đánh "kẻ lạ" rất dã man, nếu cảm thấy yếu thế, chúng sẽ "úp mặt vào tường" và cương quyết.. không đẻ đái gì hết.

# "Cá Trống phải húc bụng Cá Mái"... tất cả những hiện tượng ngược lại sẽ như sau:
    - % trứng sẽ bị hư nhiều hơn, đậu ít hơn và chưa chắc sẽ bám.
    - Sau khi đẻ, cá Mái sẽ trông coi ổ trứng.. hoặc ăn hết ngay.
    - Bất cứ lúc nào có hiện tượng lạ hoặc gây động mạnh, cả Trống và Mái sẽ ăn trứng tức thì.

6. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @ Chào Chú Vương:
    1. Nếu cá bị sưng mang thì bằng mắt thường mình có thể nhận bít đựơc qua các triệu trứng như thế nào kô chú.
    2. Cá rùng mình =< chuẩn bị đẻ> = cá trống húc vô bụng cá mái
    Cá đang đẻ = Cá mái cạ vòi sinh dục vào giá đẻ + cá trống đi theo thụ tinh
    Nói về cặp cá nhà em:
    _ Tụi nó cạp ổ + con mái lấy vòi sinh dục cạ vào giá thể(nhiều lần ngang dọc tuỳ thích) + con trống đi theo (ăn trứng hay cạp ổ em kô bít tại quan sát từ xa) = cá trống ăn trứng
    _ Qua 2 ngày sau :Tụi nó lại rùng mình quấn quít bên giá đẻ cả 2 đều thay nhau cạp ổ cá trống lại húc vào mình cá mái = giống như sắp đẻ
    _ Lại tiếp tới 2 ngày nữa: chỉ còn con trống rùng mình cạp ổ + con mái thì bơi lội tung tăng = Em phải kiên nhẫn đợi chờ
    Vậy Chú và các cao thủ trên diễn đàn cho ý kiến về cặp cá nhà cháu đã đẻ chưa?Hay là đẻ và ăn trứng roài.Tại Cháu mới nuôi cá đẻ lần đầu
    Cám ơn Chú Vương và các bạn đã xem tin