hiện tượng mới gặp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi mapdet, 14/7/11.

1. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    các bác cho em hỏi: không hiểu sao lâu nay hồ nhà e cứ mua vài cục san hô sọ, dẹt là được chừng vài ngày lại cứ trơ ra, không chịu nở.
    Mới hôm qua, cúp điện từ sáng tới chiều, em lấy oxy pin ra cho vào hồ, bỏ đi làm. Chiều về lại thấy san hô sọ ra cọng hơi to hơn bình thường, trong khi chẳng có đèn đóm gì hết(vì cúo điện mà).
    Các bác nào biết cho lời giải thích dùm.

2. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    bình thường khi mới mua san hô về thì sẻ mất vài ngày để cho SH mới quen với môi trường của hồ nhà bạn cho nên sẽ không nở ngay nhất là khi bạn để ngay lên cao và nhiều ánh sáng. Khi mới mua bat ky loai SH nào thì vài ngày đầu tiên bạn nên để SH mới vào nhửng nơi ít ánh sáng và ít luồng nước (flow) để cho SH quen với nước hồ nhà bạn rồi hãy từ từ dời chúng đến vị trí mà bạn dành sẳn cho chúng sau thì nó sẽ nở ngay cho bạn. Còn khi bạn thấy SH sọ ra cọng to và dài hơn bình thường đó là súc tu tìm thức ăn của SH sọ. mỗi khi trời tối hoặc sau khi bạn tắt đèn.

3. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chán lắm bác ạh. Thích nuôi lắm, nhưng mà cứ mua về được chừng vài tuần là y như rằng.....................

4. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Sọ....nuôi ko được lâu đâu bro, tuy nhìn thì ai cũng thích, check lại cái đèn và sóng trong hồ.

5. danscali

Thích đã nhận:
    221
    bạn xem trong hồ có con cá nào rỉa (nip) cây san hô sọ (open brain or tracy) không, nhất là mấy con angels (đào(?)). Khi mới mua về thì nên để chổ nào đừng có ánh đèn chiếu thẳng vào nó và đừng có sóng mạnh...buổi tối khi tắt hết đèn thì bạn cho chúng 1 ít tôm tươi (loại mình ăn) và canh chừng mấy con cá hoặc tôm trong hồ tranh an của chúng. Noi chung loại này khi quen rồi thì cũng dể nuôi lắm, nhưng điều kiện nước tốt và cho chúng ăn thường xuyên. Chúc bác thành công.

6. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469

Ở VN sọ là flower pot coral đó dancali ơi, không phải brain đâu, brain ở đây gọi là não :d

7. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    cho e hổi tí . cái thứ ' sọ' nầy em thấy nó thành cục tròn vo trắng hếu có mấy cái tua . Phải nó là san hô 6 ngăn ko vậy ? có ai chi tiết cho em xin cái hình :D

8. danscali

Thích đã nhận:
    221
    opsy.....vậy là tưởng lầm cai open brain....sorry các bác!

9. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    À quên, angle bên này là thiên thần, còn đào là butterfly. :d