Hiện Tượng Nước Bị Ố Vàng , Help Me !!!!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Designer, 29/9/07.

1. Designer

Designer New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa set-up một hồ 40x30x30 nhung vừa set-up dc 8 tiếng thì nước trong hồ tự nhiên bị ố vàng ~X( , mấy anh có biết nguyên nhân ko chĩ em với :crying:
    Một Số Thông Tin Của Hồ
    Nền : ADA 3 kg + 1 Kg nham thạch
    Lọc : Lọc Thác JEBO 503
    Cây : Chủ yếu là moss ( Java, Peakoc , Fish mini )
    Thành Viên : 1 Chuot sọc , 3 bóng vàng , 2 ốc táo

2. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào bạn !
    Bạn dùng phân ADA thì đúng roài . Đặc điểm của ADA là vậy , nước hơi hanh vàng . Nhưng bạn chịu khó thay nước thường xuyên thì độ một tuần là trong vắt .
    Không sao đâu bạn ạ , chúc bạn có hồ đẹp !!!
    Thân chào !

3. Designer

Designer New Member

Thích đã nhận:
    0
    ><

CHào bạn, mình cũng làm như bạn nói , mình thay 2 ,3 lần rồi nhưng mà nó vẫn cứ vàng , làm sao đây trời ~X(

4. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em có cột lũa ko vậy..coi chừng lũa nó ra màu vàng đó....nếu còn bị em mua than hoạt tính về để vô hộp lọc...nếu nhà có bông lọc của hồ cá em lấy tí xíu để vào hộp lọc TS cho nó có vi sinh là hết liền đó..trong veo...

5. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Có thể nước vàng từ Lũa hay do hệ vi sinh chưa ổn định, Tuy nhiên để khắc phục, thời gian đầu nên dùng bông lọc từ Hồ Thủy Sinh khác bỏ vào xem sao! tránh cho cái Jebo 503 tuôn nước từ trên cao xuống. hãy dùng vật gì (mica mềm) chắn ngang ngay chỗ "thác chảy" của lọc và cho mước cao hơn chiều ra của nước (để nó ko đẩy nước quậy nền mạnh).

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    (ngoài nguyên nhân lừ lũa ra) Nham thạch bạn có rửa không? nếu không thì nó đó, thường nếu dùng nham thạch độn dưới các nền tự trộn thì không gây đục nước, còn nền ADA thì do nó thoáng hơn nên đục là điều không tránh khỏi, mình nghĩ hiện tượng đục nước này sẽ cò kéo dài khá lâu

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Với ADA thì thay nước nhiêu đây chưa đủ bạn à. Hiện nay có loại ADA Amazonia II, loại này sẽ làm trong nước ngay tức thì. Nhưng nếu dùng Amazonia I thì khoảng 2 tháng nước sẽ trong nếu bạn thay đều đặn 30% nước trong bể mỗi 3 ngày 1 lần. Và bạn có thể bổ sung vi sinh cho hồ bằng cách sử dụng chai AS3 có bán tại Cao Quý (25k/chai), nhỏ vào bể sau mỗi lần thay nước (xem hướng dẫn liều lượng có ghi trên chai).

Chúc bạn thành công.

8. Designer

Designer New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ada

Cam' ơn chi HK đã chĩ dẫn biết dậy em mua loại ADA 2 cho rồi , em đã bỏ vào 1 ít vi sinh rồi nhung nớ cứ vàng , đợi tới mấy tháng lận ah2 :( , chắc chết wa' , lại còn xuất hiện rêu màu trắng bám ỡ mặt kính nữa làm sao đây

9. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác cho hỏi cách phân biệt loại I và II. Mình thấy trên vỏ bao không đề cái đó. Mà chỉ thấy loại Normal ( hạt to ) và Power Type ( hạt mịn ).

10. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình dùng nền tự chế : nham thạch ,BDO,đất Sét,tracatu ,đá .Bể JEBO 150 cm x50 x 55. Chơi thủy sinh và 1 lũ cá nho nhỏ. Thật là khó chịu về hiện tượng nước bị vàng.|Mình đã rất chăm chỉ thay nước,chỉnh sửa lọc,còn về Vi khuẩn thì đành phải chờ nhưng có vẻ như sẽ gặp mâu thuẫn vì nếu thay nước thường xuyên sẽ lâu cố định vi khuẩn .
    Có lẽ phải dùng lọc ATMAN F4 hoặc lọc ngoài tự thiết kế theo copywright của Mr hovaten
    Xin nhận được chỉ giáo tks !

11. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Designer xài Amazonia I chứ gì. Thay nước miệt mài nó mới hết vàng hehe... Hồ Phantom gần 2 tháng mà lười thay nước nên giờ vẫn còn vàng nè. Có loại Ama II bảo đảm sau vài phút nước trong văn vắt. Trong đến mức nhìn như ko có nước trong hồ. Tuy nhiên loại này ít dinh dưỡng hơn Ama I (APT confirm). Phantom cũng định setup 1 cái Ama II bổ sung thêm Power Sand. Nui tép chắc đẹp lắm. Muh chưa có $$$ :crying:

12. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cho mình hỏi I và II tương đương thế nào với Normal và Power Type ? Loại nào nhanh trong nước ?

13. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Ko hiểu a hỏi gì luôn hehe. Aqua soil có 4 loại: Africana, Malaya, Amazonia II, Amazonia I. Trong đó Africa là ít dinh dưỡng nhất, Ama I nhiều nhất. Khi mua thì trên bao bì sẽ đề là Amazonia hoặc Amazonia II (ko có số là I). Chỉ có Ama I là lâu trong nước thôi chứ các loại khác đều nhanh, tuy nhiên nó lại chứa nhiều dinh dưỡng nhất.
    Còn Powder Type là khác nữa, nó là dạng bột rải bên trên.

Last edited: 31/10/07
  14. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    rêu màu trắng ạ thế bông lọc có bị đen hay có nhiều cặn nâu ko bác ?
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:42 PM ----------

nó ra nhiều cái mùn gỗ hay sao ý đen thui cả cái bông lọc đem bông đi rửa bằng nước sôi thì thành màu nâu nhạt dùng xà phòng con ko hết hic hic thay nước thì cứ phải vác máy bơm ra hút