Hiệu quả sinh sản của Hồng gấm và diện tích Hồ nuôi !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Phan văn Thuận, 2/6/08.

1. Phan văn Thuận

Phan văn Thuận Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi Hồng gấm đẻ đươc 2 lượt (khoảng 1000 con/lượt) nhưng sao khó sống quá, thức ăn loại gì và có cách nuôi như thế nào, Bạn nào biết thì chỉ Mình với. Theo như có 1 bài viết trên mạng thì khả năng sống sót của đàn cá còn phụ thuộc vào diện tích của hồ nuôi.
    Cá Mình sắp đẻ đợt 3 và Mình đã chuyển sang bể lớn hơn để thử nghiệm. Vậy Bạn nào có cao kiến trong chuyện này thì góp ý cho Mình với. Xin cám ơn nhiều.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    diện tích hồ ko hẳng đã là yếu tố quan trọng trong việc nuôi dưỡng cá con đâu bạn , tuy nhiên trc kia mình nuôi cá ngoài trời với rêu và rong hấp thụ lượng ánh sáng vừa đủ chúng phát triển khá tốt và đàn cá con cũng thế , hơn nữa theo mình với môi trường ngoài trời gần với ''thực tế '' thì chúng có cơ hội sống sót cao hơn ......sau hơn 1 tuần chúng có thể ăn dapnia

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hồng gấm là con nào bạn, có thể cho mình xin hình hay tên KH được ko. Thank

4. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Trả lòi LAMVN : Hồng gấm= Sặc gấm

Điện thoại của Mình chụp không đẹp nên có cơ hội thì Mình sẽ post lên. Nó còn có tên là sặc gấm đó (COLISA LALIA)

5. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Bạn đã góp ý kiến. Hôm nay Cá trống thổi bong bóng đầy hồ đúng như kịch bản. Còn hiện giờ hồ của minh cũng đang ở ngoài trời. Minh đang chờ kết quả của đợt 3 này xem sao. Hy vọng là tốt đẹp. Có gì Mình cũng sẽ thông báo kết quả với Bạn. Mình nuôi cá trên tinh thần Thất bại là mẹ thành công và có công mài sắt có ngày nên kim nên quan trọng của Mình làm phải nên kim trước đã sau đó nếu được rồi sẽ tính đến chuyện thời gian nên kim mau hơn. Xin chào Bạn, có cao kiến gì nữa thì cũng góp ý Mình với nghe.

6. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thank bạn nhiều, theo mình biết sặc gấm là loại có cá con mới nở nhỏ hơn các loại cá cỏ khác, từ khi nở phải trải qua một giai đoạn khá lâu mới có thể ăn được atemia hoặc bobo, nhưng thuận lợi hơn một số loại khác là cá con khác là chúng cần hàm lượng oxy không cao và có thể thở được khí bề mặt nên chất lượng nước không khắt khe lắm, tuy vậy nếu nước bẩn, hàm lượng amoniac và độc tố vượt ngưỡng thì chúng cũng ko sống nổi. Bạn nuôi dưỡng cá bột như bột betta, cho ăn tảo hoặc bột trứng và trùn cỏ, lưu ý là các loại thức ăn chết giàu dinh dưỡng có thể làm hỏng nước nhanh chóng, nên cho ăn xen bữa thức ăn chết với thức ăn sống, ví dụ như cho ăn tảo hoặc trứng các cữ đầu ngày, các cữ cuối ngày cho ăn mồi sống như trùng cỏ, bobo có thể giúp giải quyết được phần nào thức ăn thừa của các cữ trước.

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nói chung thì giống cá này khỏe mạnh , ít bệnh tật khá năng động , chúng thuộc họ hàng loại cá mê cung và có khả năng hấp thụ khí o3, nói chung cứ để tự nhiên thì hay hơn , ngộ chổ là ta càng chăm bón lo lắng cho chúng thì chúng càng yếu ấy chứ , thôi cứ tự nhiên đi bạn , vào mùa có khí hậu mát mẻ độ ẩm cao như mùa mưa bây giờ thì những giống cá này thường sinh sản lém .
    Sau khi cá con nở và tan gần hết ở bọt thì cá con sẽ tự bơi ra ngoài , nhưng trong khoảng 1-2 ngày tiếp theo đó chúng vẫn dưới sự kiểm soát của cá bố mẹ .

8. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Chờ kết quả đợt 3.

Mình rất cám ơn 2 bạn. Đến tối qua thì Sặc gấm của mình đã đẻ đợt 3. Những ý kiến của các bạn đóng góp Mình sẽ vận dụng trong đợt này để xem kết qủa thế nào.
    Quan điểm của Mình thì chấp nhận thất bại. Vấn đề là Mình sẽ rút ra được những kinh nghiệm gì từ đấy. Có kết quả thế nào thì Mình cũng thông báo để các bạn biết.
    Hẹn tái ngộ và hy vọng thành công. Có ý kiến gì mới hãy góp ý cho Mình. Chào đòan kết và tự tin.

9. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Tiến trình phát triển đợt 3 cá Sặc gấm của Mình đây.

Như Mình đã trả lời 2 Bạn đợt trước. Đến hôm nay là hơn 10 ngày Mình thấy đàn cá Sặc gấm con của Mình vẫn còn rất đông đúc và khoẻ mạnh nên rất hy vọng sẽ thu hoạch tốt, cá trống hiện nay Mình vẫn nuôi chung vì Mình vẫn để sẵn trùn chỉ để đảm bảo luôn có thức ăn cho cá trống dùng. Chỉ thấy rằng chắc để chúng trưởng thành phải rất lâu vì chúng rất nhỏ lại ít hoạt động nữa nên phát triển chậm quá. Khi chúng lớn lên nhiều và kết quả khả quan hơn Mình sẽ post hình lên để các Bạn mừng giùm cho Mình.
    Vì cá chậm phát triển như vậy nên Mình nghĩ có loại thức ăn nước (thức ăn hoà tan vào trong nước đó mà ) nào không để cho cá con dùng. Bạn nếu có biết hãy hướng dẫn cụ thể cho Mình với. Cám ơn Bạn nhiều nghe.

10. Phan văn Thuận

Thích đã nhận:
    0
    Tiến trình phát triển đựot 3 cá Sặc gấm của Mình đây.

Như Mình đã trả lời 2 Bạn đợt trước. Đến hôm nay là hơn 10 ngày Mình thấy đàn cá Sặc gấm con của Mình vẫn còn rất đông đúc và khoẻ mạnh nên rất hy vọng sẽ thu hoạch tốt, cá trống hiện nay Mình vẫn nuôi chung vì Mình vẫn để sẵn trùn chỉ để đảm bảo luôn có thức ăn cho cá trống dùng. Chỉ thấy rằng chắc để chúng trưởng thành phải rất lâu vì chúng rất nhỏ lại ít hoạt động nữa nên phát triển chậm quá. Khi chúng lớn lên nhiều và kết quả khả quan hơn Mình sẽ post hình lên để các Bạn mừng giùm cho Mình.
    Vì cá chậm phát triển như vậy nên Mình nghĩ có loại thức ăn nước (thức ăn hoà tan vào trong nước đó mà ) nào không để cho cá con dùng. Bạn nếu có biết hãy hướng dẫn cụ thể cho Mình với. Cám ơn Bạn nhiều nghe.