hik cá vàng ngọc trai bị bong trai

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi fcdt02, 12/10/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    các bác ơi, thỉnh thoảng mấy em ngọc trai của tớ chả hiểu va vào đâu mà bong mấy cái vảy trai ra, nhìn thương lắm. Ko hiểu cái chỗ bị rơt trai ra đó có mọc được cái khác ko nhỉ?:(

2. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cá nhà mình rất khỏe bơi tốt cho ăn ít lắm cả này ăn 1 lần , bật đèn cả đêm không sao cả

3. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá bị bong vảy cũng giống như bạn rụng tóc thôi, nó sẽ mọc lại, trừ trường hợp rụng vì bệnh. Còn cá bị máu bầm cá khác tới rỉa (chứ không phải liếm đâu), thì coi xem có gì ở đó không. Bạn đã bắt nuôi riêng là sáng suốt đó. Cá đó chắc là sắp toi rồi. Coi lại chất lượng nước xem kẻo cả hồ bị luôn.

4. sucsong_HN

Thích đã nhận:
    9
    nhớ cho ít muối vào bể 1 thìa cà phê, cho ăn vưa thôi không lười bơi đó

5. keo_chuale

keo_chuale Member

Thích đã nhận:
    0
    Kẹo cam on ý kiến của bạn goldfish29 và bạn sucsong_HN. :)

lần đầu tiên nuôi cá, kẹo thich nuôi cá ngọc trai, bối rối ghê, kẹo ko tìm thấy tài liệu ve loại cá này, nên kẹo mà thấy cá bị gì, kẹo lo oi là lo.:rolleyes:
    cá of kẹo nó bị máu bầm xung quang may hạt trai, còn nổi 1 đường mạch máu o đuôi nua chu, hic hic nhìn nó tội nghiệp lam, kẹo ra LyChinhThang hoi nguoi ta, nguoi ta bán cho kẹo 1 bịch thuoc bột, mà sao, pha vô nuoc 2 ngày, kẹo ko thay co tac dung gi khảc quan hơn >>> kẹo thay nước, chỉ bỏ thêm muối thôi ( ket luận : nguoi bán cá ko có nhieu khả năng trị bệnh cho cá , hìhì )

hôm nay, thay con ca yeu quy bớt máu bầm, kẹo mừng quá , sợ nó buồn, kẹo thả dzô hồ cho nó bơi bơi voi mấy con kia 1 lát, kẹo moi vớt ra cách ly. ở 1 mình, nó bơi chậm chạp hơn thấy rõ, ko biet bao gio mới die nua :sick:

6. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá này là một loại cá vàng (cá ba đuôi), bạn vô chủ đề cá ba đuôi để tham khảo hay tìm trên mạng thông tin về cá vàng (gold fish). Đừng vì sợ cá buồn mà làm cho cả hồ bị lây! Nếu bạn post hình lên thì mình có thể giúp cụ thể hơn, bây giờ chỉ đoán là nhiều.:D Khi thay nước, chỉ nên thay 1/3 thôi, nếu không cá đang yếu, bị sốc nước sẽ đi mau hơn. Cá bạn chưa chắc hết chữa.

7. sucsong_HN

Thích đã nhận:
    9
    ban nên thay 1/3 bể thôi, cho thuốc vào 3 ngày thay 1/3 bể, khi nao hết thuốc là ok

8. keo_chuale

keo_chuale Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của kẹo die, cách 2 ngày sau khi kẹo post bài,

cam on bạn SucSong_HN, tiec la kẹo ko co may ảnh de chụp lúc nó bệnh, kẹo chôn nó rồi. Buồn !

Xin lỗi, neu bai viet của kẹo đã làm choáng chỗ tren diễn đàn và làm phiền cac bạn ;)

Last edited: 27/10/06
  9. giang31101982

giang31101982 Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ hồi nào tới giờ mình vẩn thay 1/2 nước bể mà .......khi thay song mình cho sục khí vào khoảng 2 -3 giờ mới bắt cá vào ........mình làm như vậy lả sai hả ......có bạn nào biết chỉ giúp với