Hình ảnh chim Chiền chiện của em

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi leducthangls, 15/4/08.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    đây là em chiền chiện núi lưng xám của em,nó mới nuôi được hơn 1 tháng. tiếng hót của nó rất tuyệt vời,có lúc giống sơn ca,có lúc lại giống yến.âm điệu lắt léo rất khó tả hihihihihi. NHìn gần giống chim sâu,nếu ko phát hiện ra những nốt chấm trắng ở đuôi.

Last edited by a moderator: 16/4/08
    thientin dhtn, BinhLaocai and bachua like this.
  2. SonPsychic

SonPsychic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    lần đầu tiên mới thấy đấy o xì phố ít thấy con này lém

3. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    con này la chiền chiện hả bác,lần đầu tiên em thấy đó cũng đẹp nhỉ,to chắc bằng con đất phải ko?

4. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    to;songoko234- con này nó nhỏ lắm nhỏ hơn cả vành khuyên như con chích bông thôi rất nhanh thuần

5. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Con này ở ngoài nó kêu hay lắm nhưng mình chưa nuôi bao giờ vì không biết mua ở đâu.Mình thấy nó vừa kêu vừa bay lên thật cao rồi xòe cánh ra rơi xuống từ từ như nhảy dù trông rất đẹp.

6. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Con này tôi đã bẫy đc 1 lần nhưng cho vào lồng K thì nó chui ra bay mất ,bây giờ nó vẫn quanh quẩn nhặt sâu vãi của mấy lồng K nhà tôi ,muốn bẫy lại đc ngay .Nhưng hỏi bác leducthangls là nuoi nó bằng cám gì vậy ,có thể bật mí với anh em đc ko.

7. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    đây là con chim sâu mà.
    Ở ngoài ruộng lúa rất nhiều nhưng mình thấy nó có bít hót đâu

8. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    to;nguyenvinhhien, bạn sẽ rất hay bị nhầm với chim sâu hoặc chim chích bông,vì chỉ có chim chích hoặc sâu nó mới vào gần mấy lồng khuyên,bọn này cũng dễ chăn có thể cho ăn cám khuyên nghiền nhỏ được khi nó đã biết ăn.

9. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    con này vùng em gọi là sơn ca núi,em chi góp ý vậy thoi bác nào bổ sung thêm nha

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Bữa giờ tưởng chiền chiện là Sơn Ca, con hay ăn nhảy ở trên đất, hót vang trời, trên đầu có cái mào nhỏ giống như Chào Mào, hôm nay được chiêm ngưỡng con này, Thanks!

11. leminhdamy

leminhdamy Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Bến tre thì loại nầy rất nhiều, cũng có một số người tập nuôi, nhưng rất khó phân biệt, bởi lẻ :nó rất giống chim sâu ( tróc chó) và (đầu đỏ). Có cách nào để phân biệt không, nhờ các huynh chỉ giúp. Cảm ơn !

12. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    Ở sài gòn bác nào muốn mua giống này thì ra tiệm hỏi Sâu đầu đen thì may ra người ta mới biết, Chim bổi giá 10/con, trên Hóc Môn và Tân Bình bán khá đông,

13. AnhHiepHP

AnhHiepHP Member

Thích đã nhận:
    1
    theo kinh nghiệm của mình thì Chiền Chiện ko đỗ cầu đâu, Chiền Chiện chỉ đứng bồng ( nấm )....con của bạn thuộc họ nhà Sâu thôi bạn ah....loại này cũng có hót...

14. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    con này theo mình thì không phải chiền chiện, con chiền chiện thì phải to hơn khuyên một chút, màu lông cũng khác, chân và cổ hơi cao khi bay nó hay vút lên cao rồi xòe cánh rơi xuống vừa bay vừa hót giọng rất thanh và hay

Last edited: 8/10/08
  15. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bạn cho hỏi bạn mua hay bắt tổ về nuôi vậy mình cũng chưa được nghe giọng nó hót có điều kiện bạn post lên nghe nhe

16. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    "Ơi con chim chiền chiện, hót chi mà vang trời, từng giọt long lanh rơi"... Ở Nghệ an cũng có loại này nhưng tôi chưa thấy ai nuôi cả, mới nghe tiếng hót của nó ngoài đồng thôi, tuyệt vời lắm, cảm ơn bạn đã post hình:applause::applause::applause:

17. meodaibay

meodaibay Member

Thích đã nhận:
    11
    zậy túm lại chim chiền chiện người ta có hay mua bán không ? mình cũng chỉ nghe nói chim này chứ cũng chưa thấy ai chơi cả, mình cũng ở Hốc Môn nè

18. Bachtrongthai

Bachtrongthai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuỳ theo vùng miền bạn à. Loài chim bạn nói cũng là loài sơn ca, miền nam gọi là chiền chiện.

19. yahuuvietnam

yahuuvietnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    con này quê mình đầy. hót giọng thuốc lào réo rắt hay lắm. nuôi và vào cám dễ hơn chim sâu xanh nhiều lần và ko chết bất đắc kỉ tử như sx. còn có 1 loại khác hình thức y chang loại này nhưng to gấp đôi. loại to chỗ mình ko thấy có chỉ thấy trong tiệm lâu lâu có bán nên chưa biết hót hét ra sao. con này nhanh dạn. có khi bẫy dược chim bả về hót ngay và luô cả ngày

20. suy rong

suy rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Con này trong nam gọi là Sâu Đầu đen giọng hót thì hơi giống Sâu Xanh ( Chích bông Xanh) Củng ăn cám , sâu côn trùng . Còn mình nghỉ Chiền Chiện là Dã Ca . trên diễn đàn có bài viết để phân biệt giửa Dã Ca va Sơn Ca rồi ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:54 PM ----------

Còn nếu như trên chỏm đầu mà không có màu đen mà ở mí mắt có vạch màu trắng thì là Chích mày trắng ( Sâu Lác) hay ở ngoài đồng gần những bụi sậy hay cây cỏ . còn 1 loại nữa dưới bụng có màu vàng chanh là Chích bụng Vàng ( trong nam gọi là Sâu Đờn vì giọng nó hót như kéo đờn rất hay )