Hình ảnh chòe cau của Cú vọ đây

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Cuvo1970, 23/11/07.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Mời các bác thưởng thức và đánh giá :

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đẹp quá, con này 400k là ổn rồi còn gì, anh em nhào dzô đê. Nhưng không biết mồm miệng em nó thế nào anh cuvo

3. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Em ở SG lận không thôi hốt về đem đi khoe rồi . Nhìn khoâng khác gì chòe than nhỉ

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    con này nuôi bao lâu rồi cuvo79 hôm rồi gặp em như này nuôi từ non lên nguời ta đòi 350k có thể thả ra đuợc mới đựoc 8 tháng tuổi không biết hót chưa nhưng mới thay lông xong mọi nguời cho ý kiến còn khênh nói chung hình dáng mọi thứ luột là

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Con này bán ở đâu bạn, thực tình thì tôi chẳng thể phân biệt được chòe cau và chòe than thế nào nữa. Bạn phân biệt thế nào

6. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    éc đang tính lấy nói cho bác quá là đơ đơ ihhi cái đó bí mật mình chỉ hỏi giá của mọi nguời để còn biết khênh em đó về thôi hình như tròe cau em nào cũng giống nhau sao dáng giống hệt em này mỗi tội em kia nhốt ở lồng sắt của sáo lên tính muốn đổi lồng cho em đó

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim đẹp quá, người chăm cũng tốt. Em cũng mới phát hiện 2 chú choè trông rất nhỏ đang tính đánh về nuôi

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    ~X( ~X( ~X( Thôi bác ơi, chia cho em đê, nhà cũng có mấy chú rồi nhưng cứ nhìn thấy thế lại ham :laughing: :laughing: :laughing:

9. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chòe cau là giống chòe thon nhỏ (chỉ nhỉnh hơn con Ngũ sắc một tý) đòn dài, bộ lông sắc nét hơn chòe thường, nhưng giờ rất hiếm chòe cau, mình cũng tìm mãi nhưng không có nên đành phải nuôi chòe than thường thôi. Nếu chịu khó lên Hoàng Hoa Thám xem những người đánh chim có bán chim mới bẫy thì mua (gặp may) nếu không ra hàng chim thì không có đâu, hiếm lắm bạn ạ.

10. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Theo mình bít Chích chòe than ngoài Bắc có vóc dáng to con hơn Than trong Nam.Nếu như vậy có phải Than trong Nam toàn là Cau!!??Tậu khẩn trương vài em trong Nam ra ngoài này là có thể kinh doanh Chòe Cau rùi á.Các đồng chí buôn chim có chơi trò này không nhẩy?:p

11. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    to duongtm con này của mình xem không phải của thợ chim đâu mà ông này nhà ở đồng quê lên nuoi khưa khứa đặc biệt lổi trội lên con tròe này nhưng muốn 1 thời gian nữa xem sao mới tôm vì chưa có thời gian theo dõi nó mà đang nhờ ông anh vài bữa nữa rảnh qua đó xem rồi tôm 1 thể nếu đúng chuẩn

12. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Đồng ý với thachthung đó ở ngoài bắc không biết sao chứ trong saigon này có 3 nguồn chim than về . 1 là ở miền tây. 2 là chim miền trung . 3 là chim vùng tây ninh bình phước bình dương . chim miền trung rất to con ,mình có 4 em [đã pot lên cho các bạn ] chơi đá thì hết ý nhưng hót thì kém linh hoạt và không hót lâu . chim miền tây thì nhỏ con nhưng hót thì siêng và mau miệng dồng thời đuôi đánh cao và xòe ra trông rất linh hoạt [tương tự như rẻ quạt] chim này không đá được vì chịu đòn dở mau chạy lắm ,nhưng chạy rồi cũng mau phục hồi phong độ lại không bị rót luôn[giống như gà tre]. chim ở vùng còn lại thì phải chọn lựa kỷ vì nó là loại trung bình ít có chim hay xuất sắc . chim miền trung là ok nhất ,đa số là chim chơi được
    như các bạn nói chòe cau thì ở đây chim miền tây chiếm đa số ,rất dễ tìm mua giá lại rẻ [bến tre, vĩnh long .cần thơ ...] đều có. tuy nhiên nuôi chim con rồi cho chim già làm phu thì hót ngon lành và múa .thêm cái rất thân người
    có cái lạ là dân miền tây gọi nó là chìa vôi ,kể cả thôn quê miền trung cũng gọi là chìa vôi , còn con rẻ quạt [của gs ngnghai] thì mới gọi là chích chòe .hihihi tùy theo địa phương ôi vn mình phong phú ,đa dạng quá

13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Tên gọi của Chích Chòe theo mình thấy thì hầu hết đc gọi là Chìa Vôi.Ở quê mình loài này đc gọi thành 3 cái tên:Chìa vôi,chích chòe và Cứt Lợn(vì loại này hay bới ròi bọ ở nhưng khu chăn nuôi).Cái hay là ở chỗ,khi nói đến loài này ng ta có thể gọi bất kỳ 1 cái tên nào ở trên nhưng mọi người vẫn không bao giờ bị nhầm lẫn sang 1 loài chim khác kề cả những người không có cái máu chim cò như anh em ta:D
    Thế mới bít,Chích chòe Than đã chở nên quá quen thuộc trong đời sống dân mình anh em nhẩy?:D

14. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Con chòe cau này tui cho đi ở rể rồi, bận công tác quá không có thời gian lên chuyển cho bác Hải ở Sài Gòn rồi. Con chòe cau này là chòe bẫy, chim này khoảng 02 năm tuổi, tui nuôi được 4 tháng tuổi lồng.
    Hiện tại trên thị trường chòe cau rất hiếm chỉ có từng miền từng vùng mới số lượng hạn chế. Con này tui đặt của người chuyên bẫy chòe gần nửa năm mới kiếm được. Sau khi bẫy được thuần một tháng ăn được cám tui mới xuống bắt về.
    Đặc điểm của chòe cau như sau :
    Đầu nhỏ, mình thon, đuôi dài, chân đen và cao, mỏ dài thẳng, lông từ đâu đến ngực đen kít màu tím than, khi nhảy chuyền cành đuôi vểnh lên rất đẹp. Phần dưới bụng trắng.
    Tiếng hót chòe cau hót to và đanh, líu dài tui đã được nghe rồi.
    Về chòe than và chòe dừa trên thị trường không thiếu.
    So sánh Chòe cau 10 điểm , dừa và than 6,5 điểm
    Hiện tại người bẫy chim có một con chòe cau rất đẹp 3 năm tuổi lồng, đặt chim bẫy chỗ nào là chim hót chỗ đó...Đây là con chim kiếm ăn của người ta, tui đã trả con này 1,5 triệu mà họ không bán..
    Hỏi bao nhiêu tiền họ cũng không bán...

15. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Không biêt các bác nghĩ sao, thực ra theo em biết cái tên chòe cau này là do các bác nuôi chim đặt ra thôi
    Hải phòng các bác gọi là cau còn bên thái bình em gọi là chòe choắt, còn chòe to thì gọi chòe bộp
    Chúng chẳng khác gì nhau cả, cả về màu lông và họa tiết. CHỉ khác duy nhất là kích thước mà thôi. Vì thế mấy bác trong Nam mới nhìn đã nói ngay nó giống y chang con than nhỉ :D hê hê, là vì trong SG chỉ gọi chích chòe than =1 cái tên đơn giản là than chứ không lằng nhằng chòe cau hay choắt.
    Vì chúng chỉ khác nhau về kích thước mà có cái tên khác nhau nên riêng chuyện phân biệt giữa chúng là rất khó.
    Theo em biết con chòe cau đạt chuẩn chắc chắn nó phải bé rồi, lông gọn gàng và đặc biệt lông trắng ở bụng ko được lòe xòe ra hai bên cánh. Chỉ vậy thôi,,,,
    Thực ra sau khi đã chơi chim ở cả 2 vùng miền thì có vài nhận xét thế này. Cái tên chòe cau chẳng qua là do phong cách và thú chơi cầu kỳ hơn 1 chút của người miền Bắc mà đặc biệt là các bác ở Hải phòng ( luôn luôn có 1 cái gì đó khác biệt so với nơi khác :D). Chứ còn về cơ bản thì ko có gì khác cả đâu ah.
    Giống chòe cau này Sài gòn không được ưa chuộng vì chắc chắn đá ko bền được. Chỉ thích hợp để nuôi hót mà thôi

16. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn thông tin của bác phonenix108,

Bữa nào về công tác miền Tây em sẽ tìm một em chòe cau chơi hót múa.

Giá chòe mùa này tăng gấp đôi rồi bác ơi. Không biết khi giá xăng xuống giá chim xuống không nữa ? Chắc là không !

Em cũng có một em than Huế. Đúng như bác nói Than Huế chắc chủ yếu để đá. Con này còn mép vàng mà hung dữ tợn. Gặp đồng loại là xà xuống xòe xóe cánh "sẳn sàng chiến".

Thân