Hình ảnh sơ lược về cá Đĩa Trống

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ut9, 4/3/06.

1. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các Bác,

em xin được phép gở 1 hình về cá Đĩa trống, vì hiện tại trên diễn đàn, có một số bạn hỏi về cách phân biệt cá Đĩa trống mái. Em vừa sưu tầm được một hình cá trống, nếu các bác nào có hình cá Đĩa đẹp và cho mọi người biết cá mái và cá trống có hình dáng thế nào thì đưa lên diễn đàng để mọi người cùng chiêm ngưỡng nhé.

Cá Đĩa trống phần vây trên có kim dài, đầu hơi to mập, tương tự như cá La Hán mới nhú đầu, thân hình thường to hơn cá mái. Đôi khi có con cá Đĩa trống lại cũn không co kim ở vây trên. Còn cá Đĩa mái thì không có kim ở vây trên, đầu không có to, hình dáng nhỏ hơn cá trống.

Thân chào.

Last edited: 4/3/06
  2. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nhưng đây là cá đã trưởng thành nên vậy lưng mới có kim dài và dễ nhận thấy như vậy chứ.
    Nếu là cá con cỡ 5-6 cm thì có thể thấy kim không vậy?
    Con báo này đẹp quá!!!Cá của bác hả?Hết sảy luôn. Uớc gì em có được con này.hihihihi

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Con cá này là 1 ví dụ hết sức điển hình, hâu như ai đã nuôi cá đĩa đều rất dễ dàng nhận ra. Vấn đề là với những chú không được oai hùng như vậy thì làm thế nào???
    Dù sao thì thông tin cũng rất bổ ích.
    Cám ơn sự đóng góp của bạn ut9.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em có một lần nghe nói ở đâu đó trên diễn đàn là nhìn cái vây dưới, nếu V thì là đực còn U thì là cái hik hik

5. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn tranvietthoai va bạn chuotcon,
    Mình không có phải là người giỏi trong lĩnh vực chơi cá Đĩa đâu, bạn nói vậy mình xấu hổ đó. về câu hỏi của các bạn, nếu cá mà nhỏ khoảng 5, 6 cm thì chịu, không nhìn ra. Nếu bạn nuôi cá đĩa bầy thì trong khoảng 8 - 10 tháng là bạn sẽ nhận ra ngay, ở vây lưng phần cuối nó hơi nhọn ra, phải nhìn kỹ mới thấy, con không thì những con như mình nói, phần thịt trên đầu mà to, mập thì là trống đó, nhưng cá đĩa cùng dòng thì mình nên bắt một số cá khác dòng để cho lai tạo, nếu cùng dòng thì không được tốt sau 3 năm sinh sản.
    À, con cá này mình sưu tập trên mạng đó. chỉ để ví dụ thôi, nếu có con này thì giá nó mắc lắm đó. khoảng trên từ 100 usd đến 400 usd lận, khiếp quá.

Chào các bạn nha.

6. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Một cách tương đối chính xác nhất là nhìn cơ quan sinh dục (ngại quá - nếu có bạn gái nào đọc lại bảo tớ ... )

7. dannhaque

dannhaque Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở sài gòn, nơi nào bán cá đĩa hả các Bạn? ngày mai mình lên sg, muốn tìm mua. Help me

8. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mách nhỏ bạn một số địa chỉ sau :
    Trại Tân xuyên -25 phó đức chính, QI
    Trại Anh Châu 168/1 Khu phố 1 ,P. Thạnh Xuân, Q12
    cơ sở Hùng Linh 5/91 B Lê Đức thọ, Q. GV
    Còn không thì bạn cứ hỏi bác Bom gia...

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nhưng theo em , từ trước đến nay khi mua cá thì em chỉ nhìn đầu và vây thui , tỉ lệ đạt như ý muốn cũng ok đó ....chứ em ko nhìn hậu môn vì cả 2 cái này nếu so sánh thì cũng chưa chắc chính xác cho lém vì nó cứ thon thon nhỏ nhỏ thế ấy thì so sánh mà chọn thì khó vô cùng , khi trước em cũng đã thử tập cho mình có thòi quen lựa chính xác , bằng cách cho 2 câp trồng mái vào chung 1 hồ ( cùng loài và màu ) để nữa tiếng sau lại xem xem mình có thể thấy đâu trống đâu mái ko , ai ngờ rối cả lên ko biết được ....do mắt kém rùi...mà nhìn hoài cũng nhức mắt nên phải nhìn đầu và vây để chọn lại...........
    Thực sự đó chỉ là những cái mà anh em người chơi cá dĩa hay tìm khi mua cá dĩa thui ...