Hình ảnh sông núi, con người và cu gáy vùng cao nguyên

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Thiện Bảo Lộc, 16/5/11.

1. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Đây là topic thay thế topic 'bổi cao nguyên các bác coi cho vui", với mong muốn giới thiệu về những hình ảnh, sông núi, con người và những pha bắt bổi của ae cao nguyên và các vùng miền khác. Những đóng góp quý báu của các bậc cao thủ, ae để diễn đàn ngày một lớn mạnh, vui vẻ và mang đậm tình đoàn kết của người Việt, một thú vui, một thú chơi tao nhã mộc mạc, giản dị nhưng đầy tính nhân văn. rất mong nhận được sự đóng góp tích cực của ae, chúc ae có những niềm vui mới với những pha bắt bổi đẹp mắt, ấn tượng và sở hữu thật nhiều những con mồi, bổi hay như ý muốn . Hãy gạt bỏ những phiền muộn, những lo toan, những ích kỷ của cuộc sống đời thường để ngồi tâm sự, chia sẽ và bộc bạch cùng viết nên trang nhật ký gác cu sống động hơn.

Last edited: 16/5/11
  2. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    :applause::applause::applause::applause:
    E không biết nói gì, cho e xin chúc topic ngày càng đông zui và chủ topic(Bác Thiện) nói riêng và a e Cao Nguyên nói chung có nhiều thật nhiều pha bắt bổi hay để chia sẻ cho a e miền khác được chiêm ngưỡng vẻ đẹp vùng cao, những chú cu mồi và bổi cùng với những cu thủ vùng Cao nữa,hehehe.Chúc cả nhà vui.

3. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Bác Thiện làm bài hình ảnh mở màn cho Topic này các e mồi chiến của bác đi cho anh em chiêm ngưỡng tí

4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Để tiếp tục những hình ảnh đẹp là thông điệp gửi tới ae và một số bác mới bước vào một trong 3 cái thú chơi mà ko ngu chút nào.
    Sau đây em sẽ giới thiệu về một vài con bổi tiêu biểu của em bắt năm 2010 và những hình ảnh này giúp ae chúng ta phân tích đánh giá về cu gáy ở mỗi vùng, miền địa lý sẽ tạo ra những cái nhìn chung về cu gáy , mời các bác nhận xét nhé : chúc mọi người một ngày mới vui vẻ và bình an.
    Đây là con mồi lỡ mới nổi, em nuôi được tròn 1 năm tuổi lồng: nhìn bộ quy cánh các bác có thể biết nước gù có càlăm nước đầu và nước kèm mắt me, nước dặm nhanh và có vấp. trong những con bổi thì nó là con rất dễ thương ko nhát người, không chòi lồng và không dãy đêm.

Dây là con mồi của em , chất giọng đồng kim, cườm bản, mắt lồi, chân cao gù hơi ngắn ko liền gù nhưng ko bỏ chim và biết cách kết thúc bổi .

Đây là con mồi lỡ thổ đồng hậu đôi lỡ gù níu và căn bổi, tuy có bộ đuôi rùa nhưng ko phải là điểm chứng của của bổi.

Last edited: 17/5/11
  5. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    sao e để ý chim vùng trong đó con nào cũng bự nhỉ, cánh to và hơi tròn tròn chứ không hơi vát vát vểnh lên ở phần đuôi như ngoài này.Mà em này trông cứ chắc nịch ra nhìn đã thật.

6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    CŨng không hẳn là như vậy bác, em bắt có nhiều con bé teo bằng 2/3 con bổi này thôi, cánh khít nữa nhưng em lại thích mấy con mà cánh sẽ như thế lưng gù như thế nhìn nó phong độ. có vùng thì người ta không lựa như thế vì họ nói là lười gáy bỏ vẹt...vẫn còn rất nhiều hình ảnh nữa sẽ đăng tải cho anh em có cái nhìn sâu sắc hơn. với lại những con trên em đã cắt đi mắt 40 % lông cánh rồi cho nó gọn và nếu quên đóng cửa lồng thì nó vẫn còn đó.

7. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Em thì ko có bổi Cao Nguyên có 2 con bổi đồng bằng nhưng thấy bác up lên lại ngứa ngáy lôi máy ra chụp lại cho chó xôm tí mạn phép pot lên các bác thông cảm nhé , hihi tính e đua đòi ham vui mà :X
    chú thứ nhất nuôi đc hơn 1 tháng chút

Đây là chú thứ 2 e mới bắt đc chục ngày

8. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    chẹp chẹp, mới hơn một tháng mà đã sa cầu máy cánh rồi, Bác cũng có tay nuôi quá chứ.

9. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Một nét Cao nguyên:
    Chúc cả nhà có 1 buổi tối thư dãn thật thoải mái sau 1 ngày làm việc

10. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    không thể tin được chỉ một tháng mà như thế mình ở trong nam củng mua vé máy bay bay ra báy bác làm sư phụ,chỉ cẩn học được 1/10 của bác củng không uổn công.

11. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Ý em là e mới đc người ta cho hơn 1 tháng chỉ biết lúc về nhát lắm nhảy lồng ầm ầm e cho ăn uống gần gũi người nhiều nên nó đỡ và tự nhiên siêng gáy chứ còn trước đấy nó thế nào e k rõ lai lịch ạ , hihi chắc chủ cũ ko nổi kiên trì với nó đến khi vào tay e đúng lúc chú ta nổi nên có thể nói là e gặp may chứ chim bổi bẫy ngoài nuôi 1 tháng đc như vậy thì chắc e còn lâu mới đạt đc cái trình độ đó :((

12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Last edited: 18/5/11
  13. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603

Last edited: 19/5/11
  14. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    ở mục cao nguyên chắc là chim cao nguyên rùi...
    hình muốn lòi con mắt may ra có "kèm kìa", rước với gù thì ok, nuôi không nổi đâu,tón lúa lắm bác sói ơi, chuyển nó lên trian may ra lên mồi..hehe
    hehehe...

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con này em mua có 70.000đ thấy ghét ghét mua xem sao thôi, đưa cho bác long nuôi, nghe bảo dạo này dưới ấy lúa còn dư nhiều, nên gửi nó xuống ăn ké ít lúa dư ấy mà bác. chắc ko nên cơm cháo gì đâu, lỡ rồi thì cứ nuôi thôi. ở sg mà chuyển về trị an nó ngã nước lại tốn lúa và tốn thời gian bác quang dĩa thóc thôi.

16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...không hề gì,cho vô lồng chứa cở 1 bao lúa 50kg + sô nước cở 50lít thì ra mồi chứ chăm bẳm gì đâu mà mất công hehehe
    nhìn chim cao nguyên con nào dú củng to...hehehe

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bác nào nhìn gà hóa cuốc, nó là con đực 100% nguyên chất thế mà bác nhìn sao kêu vú nó to hịc hịc, to là to thế nào chứ, ăn 50kg lúa mới ra mồi thì chỉ có nước bán lúa giống mà ăn thôi.

18. white_wolf

Thích đã nhận:
    3,603
    Dạ !!! Để hôm nào em mang nó lên nhập hộ khẩu nhà a biết đâu nó lại mau nổi !!! Xong em đem gà mắt đỏ về xì gòn nuôi thử nha anh !!!

19. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...nói lộn...ngực to mới đúng chớ ....heheheheh

lấy gà móng đỏ hả cưng...sao liều thế....
    hehehehehe....nhiều lắm, cháy nhà đó nghe...

Last edited: 19/5/11
  20. white_wolf

Thích đã nhận:
    3,603
    Dạ không a ơi, Gà móng đỏ em lấy về thì có mà banh xác em !!! Con gà mắt đỏ chân giao long ý ạ !!! được hông a !!!