HÌNH CHIM CU GÁY XÁM TRẮNG CỦA phongdongthap

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi phongdongthap, 29/7/08.

1. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Mấy hôm nay bận công việc lu bu quá không gởi hình cho các Bác và mấy Anh-Em sớm được. Hôm nay nhờ thằng em chỉ giúp dùm ( tin học em còn yếu). Hôm đi công tác ở Nghệ An 20 ngày đem gởi ông chú chăm sóc dùm, ổng đi phóng lúa trong đồng ở nhà nó vô bắt mất hết 1 em bông toàn thân khoảng 60%. 9g tối ổng điện thoại ra cho hay muốn té ngang mà xỉu, cả đêm không ngủ được vì buồn và cho đến nay vẫn còn thấy tiếc. Hôm nay em gởi hình 4 con xám trắng, 1con bông đầu, 1 con luốc, và hình mấy con mồi. Các Bác và Anh-Em xem giúp dùm có con nào tốt và đi mồi được không ?!. Thân chào!

Last edited by a moderator: 29/7/08
  2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Trước hết chia buồn cùng bạn vì đã bị trộm viếng thăm. Có nhìn thấy hình nào đâu????

leduyhung thích bài này.
  3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    leduyhung thích bài này.
  4. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Các Bác và Anh-Em xem kiểu lồng mây xỏ inox này có phù hợp để nuôi cu không? Ông bạn trước đây làm thợ kim hoàng, bây giờ đã nghỉ, anh ấy lên Sài Gòn mua mây ở Đường 3 tháng 2, mua gỗ ở Cao Lãnh, đi qua Chợ Mới- An Giang tiện núm lồng, về ngâm nước sau dó quấn vào cây tròn phơi mây cho khô, lấy đồ nghề khoan lỗ xỏ....thời gian hoàn thành 1 cái lồng mất khoảng hơn 3 tuần. Anh em nào thích alô cho em, em đặt làm dùm cho. Thân chào!

leduyhung thích bài này.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác phongdongthap, biết nói gì bây giờ nhỉ em chỉ biết chúc mừng bác thôi vì dàn chim của bác đẹp quá. Hic. Mà em nhìn thấy con nào cũng gù nên không biết con nào là mồi cả, nếu được bác pót thêm cho em mấy hình nữa nhé. Thanks bác,

leduyhung thích bài này.
  6. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    to bác phongdongthap, biết nói gì bây giờ nhỉ em chỉ biết chúc mừng bác thôi vì dàn chim của bác đẹp quá. Hic. Mà em nhìn thấy con nào cũng gù nên không biết con nào là mồi cả, nếu được bác pót thêm cho em mấy hình nữa nhé. Thanks bác,
    Mấy con gù là mấy con mồi của em đó, để nay mai em chụp thêm mấy ảnh nữa gởi lên cho Anh-Em. À, anh nhờ Nhã và anh HứânPhạm lấy cái lụp đàn cò về có đi khai trương được em bổi nào chưa?

7. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chia buồn cho bác phongdongthap. coi như đây như là bài học " xương máu" vậy, sau này nhớ cẩn thận hơn,... Bác có dàn chim, dàn lồng đẹp quá.... lần sau bác post từng em một để cho anh em thưởng thức đi bác... con luốc là thế nào vậy bác, giải thích tý cho anh em hiểu được không bác ....

thân,

leduyhung thích bài này.
  8. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Con luốc là con hình thứ 6 từ trên xuống, gọi nó luốc là tại vì lông cánh 2 bên và lông đuôi của nó trắng không hoàn toàn mà còn có chỗ xám, ( hay gọi là đuôi lau như những người đá gà vậy mà).

leduyhung thích bài này.
  9. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Anh Phong có dàn chim đẹp hết ý.Không biết mấy con này có bắt bổi nhiều chưa anh Phong?Anh tranh thủ lên Trảng Bàng lấy cái đờn cò đi.Em đặt rồi đấy.

leduyhung thích bài này.
  10. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Anh sẽ tranh thủ lên lấy trong thời gian gần nhất, dàn mồi của anh bắt bổi cũng được nhiều lắm, chỉ có năm nay là bắt ít hơn mấy năm trước được có 18 con, tại vì năm nay anh đi công tác liên tục không có đi gác nhiều.

leduyhung thích bài này.
  11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    mấy con của bác giọng hế nào, bác post nốt len nhé, chúc mừng bác có mấy chú chim hay & chia buồn về vụ mất trộm nhé!

leduyhung thích bài này.
  12. kietvnpt

kietvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    trước tiên xin chia buồn vì ra đi 1 bảo bối, chúc mừng bạn vì có dàn chim hết ý, chắc tại bạn chưa có duyên với hành độc nên dù có củng không sở hữu được. đời còn dài mà, hi vong sao này bạn sẻ có 1 hàng độc khác...... chúc vui, à quên: khi nào có lên Bình Dương alô cho mình nha, nhớ là thư 7 và CN vì ngày thường mình bận đi làm!!!!!!!!

leduyhung thích bài này.
  13. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Dàn chim của Bác Phong đúng là số zách luôn!!!. Mấy chú chim này của Bác có mỗi con gáy một giọng không? ví dụ như con gáy giọng trơn, con gáy giọng 1, con gáy giọng 2, con gáy giọng 3. Con tiếng còi, con tiếng thổ, con tiếng pha... Em đã bỏ bao công sức để tìm kiếm sưu tầm nhưng bây giờ cũng mới có được 3 con gáy giọng trơn, giọng 1 và 2 nhưng không tài nào tuyển được các tiếng như kim, thổ, còi đi đồng đều với giọng trơn, giọng 1 và 2. Nếu Bác có bác alô cho em cái em sẽ vào tận Tháp Mười để xin rước về nuôi.

14. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chúc Mừng Phong và cũng xin chia buồn cùng chú.
    Chìa Buồn là vì bị mất một Em chim quý (Mình nghỉ nếu là cùng dân chơi với nhau và nếu nó chưa bị bán đi xa thì Mình có thể tìm được- Ông sui gia trên nhà, mua 1 con Cu mồi 3 năm sau còn bị chuột nửa là).
    Còn Chúc Mừng là Bác có dàn cu quá khớp, tuy nhiên do hình làm (được chỉnh hoặc chụp ) sáng quá nên không thấy rỏ màu trắng của lông, và hình lẻ tẻ, không nhấn vào những điểm cụ thể để các Anh Em đưa ra nhận xét chính xác các Em nó hay như thế nào.
    Về khoản lồng nhốt thì rất đẹp, theo Huân nó chỉ phù hợp để nhốt cu thục, mồi đất. Nhưng không thích hợp để nuôi bổi (lồng rộng tung nhiều lâu nổi).
    Vài Ý mọn không biết đúng không!!
    Thân.

15. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Cảm ơn những lời động viên và chia buồn của các anh em, Phong xin ghi nhận những tình cảm đó. Mình nghĩ như anh Huanpham vậy chắc nó cũng chưa đi đâu xa, Phong cũng đã nhờ các em tìm giúp, hi vọng sẽ may mắn tìm lại được nó.
    Còn lồng thì có 2 loại, lớn để nuôi mấy em mồi thuộc, mồi đất, loại nhỏ hơn dành cho mấy em còn lao chao. Hình chụp bằng máy kỹ thuật số, để mai mốt Phong sẽ chụp lại từng con một và gởi cho các Bác và Anh-Em.
    Thân!

16. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    chim đẹp quá, dàn lồng cũng rất ấn tượng. nhân tiện chia buồn với bác luôn:crying:. Hy vọng bác sẽ tìm đc những chú chim ưng ý hơn.Thân!!!!!!!!!

17. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Kết nhất cái chữ ký của bác :laughing:. Công nhận là thổ đồng nghe một lần nhớ mãi, nhất là đã từng nuôi 1 con thổ đồng đến lúc mất đau lòng, buốt ruột. Năm 1997 em bị sơ xuất chết mất một con thổ đồng 4 tuổi lồng (con này được 1 sư cụ ở Ninh Bình tặng). Giọng gáy của nó thật ấn tượng, suốt từ hồi mất nó em đi đâu cũng để ý nhưng không còn gặp lại được giọng gáy đó nữa. Hiện đang nuôi 1 con bổi được bác NAMNHI tặng. Hy vọng lại được nghe tiếng chim quen thuộc ngày nào.

18. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to anh phong, nhanh nhanh lấy lụp đờn cò về đi, loại này hiểu quả lắm. Bữa trước về đang mùa bổi thay lông mà em cũng kết nạp được hai em đấy. Hehe. Tiếc là không cầm máy chụp hình về, chứ không thì lại có chim để nhờ mấy anh trên diễn đàn đánh giá giúp rồi. Hihi.

19. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    [quote=hoctro_mechim;582091]to anh phong, nhanh nhanh lấy lụp đờn cò về đi, loại này hiểu quả lắm. Bữa trước về đang mùa bổi thay lông mà em cũng kết nạp được hai em đấy. Hehe. Tiếc là không cầm máy chụp hình về, chứ không thì lại có chim để nhờ mấy anh trên diễn đàn đánh giá giúp rồi. Hihi.[/quote]
    Anh sẽ tranh thủ lên Sài Gòn và ra Nhã lấy, sẵn dịp đi bẩy 1 chuyến với ấy Anh-Em luôn, lúc này ở Đồng bằng của anh vào mùa mưa, cu nó nhập bầy hết rồi không gác nữa được. Nhìn người ta dật lưới 2 mảnh bắt cả bầy mà thấy đau lòng.

20. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Biết là vậy nhưng mình cũng chẳng biết làm gì hơn, em nghĩ là người ta cũng không cảm thấy vui vẻ đâu nhưng mà vì miếng cơm manh áo nên...giá mà ai cũng có ý thức giống như anh em mình thì chắc là sẽ còn chim để bẫy dài dài anh nhỉ. Khi nào anh lên cho em biết nhé, em cũng muốn đi Tây Ninh lắm đấy. Em chào anh,