Hình chim đa đa

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi Aothuatgia, 22/3/08.

1. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Con đa đa mồi này sao nó ko gáy các bác.trước khi mua tôi từng nghe nó gáy.tôi đã nuôi nó 5.6tháng rồi.các bác góp ý dùm.mua ngừoi qen nên ko sợ lầm.thanks...................

Last edited by a moderator: 22/3/08
    boythuongnguyen thích bài này.
  2. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Con đa đa đẹp đấy ,đực sịn rồi,người chủ trước chắc cũng là tay chơi đa đa có nghề phải không bác?nhìn cái lưới ở trên đầu nó thì chỉ có kinh nghiệm mơi biết làm thế,Đa đa chỉ gáy từ giữa tháng 3 âl đến hết thang7 âl là nghỉ,bác lại phải nuôi báo cô nó đến tận tháng 3 âl năm sau đấy,nhưng nghe nó gáy cũng đã lắm,À nếu nó không thúc đầu nữa(lúc mình đến gần)thì nên bỏ tấm lưới đi ,khi gáy nó vươn cao đầu đỡ vướng nó mới gáy nhiều và vang dền.

3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác binhls tài ghê!
    Không nhìn thấy cựa của nó mà khẳng định là đa đa đực! hì hì.... em trêu bác tí đấy!

Đa đa của Aothuatgia không gáy, mặc dù ở nhà người quen của bác đã gáy rồi có thể do mấy lí do sau:
    - Bác nuôi đa đa mà treo cao quá cũng có thể làm cho nó ít gáy.
    - Xung quanh khu vực bác ở không có chim đa đa gáy nên nó cũng ít gáy.
    - Bác không cho nó hạ thổ tắm cát thì nó cũng ít gáy.
    Nuôi đa đa thường người ta nuôi vào lồng rộng có ngăn chứa cát khô cho đa đa tắm bác à, nếu không thì phải bỏ lồng xuống đất và cho cát vào đáy lồng cũng được.
    - Nhìn có tới 3 ống ăn uống vậy không biết bác có bổ sung mồi tươi cho chú ta không ( Thạch sùng, dế mèn,...! hoặc thịt nạc băm ( em thường bắt thạch sùng và cho đa đa ăn thịt nạc tươi băm nhỏ bác à!).
    Cũng không dễ mà nuôi được chim đa đa gáy đâu bác, phải tập luyện khó khăn lắm đó bác ơi. Bẫy được con chim hay rồi về phải nuôi cho thuần thuộc một vài năm, nhờ người nông dân khi đi làm đồng ( nơi hay có đa đa gáy ấy) bỏ vào lồng nhỏ mang theo đặt ở bờ ruộng, nó sẽ gáy. Khi nó đã gáy sung ở ngoài rừng rồi thì chắc chắn về nhà nó cũng sẽ gáy thôi bác à. Đến khi nó gáy rồi thì bác có cản nó nó cũng chẳng im tiếng đâu.
    Nuôi đa đa đòi hỏi phải có đất rộng, hoặc nhà rộng một chút vì tiếng gáy của nó không giống tiếng chim gáy, nó gáy rất to và gắt, trời càng nắng nó càng gáy nhiều,... thời điẻm như bác binhls nói ở trên đấy, nó gáy sẽ làm bác khó mà ngủ trưa đấy bác à!
    Chúc bác thành công trong việc thuần dưỡng đa đa!
    Trân trọng!

4. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    ở chỗ bác NAMNHI nuôi đa đa hình giống chỗ em hoàn toàn nhưng chỉ khác có cái chỗ ở xíu thôi , chỗ em nuôi toàn là lồng giống hình mẫu í, cái giống đa đa này nuôi rất đòi hỏi chủ nuôi phải kiên nhẫn lắm lắm, nó rất dễ lạ nhà ( trừ chim mồi) .bác Aothuatgia nên kiếm cho em nó cái băng hay dĩa ghi âm tiếng gáy của đa đa rồi mở cho em nó nghe sẽ kích thích em nó sung và gáy

5. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Hôm bủa vào buổi trưa tớ bỏ cát vào nó tấm xong khoảng 1h nó gáy được 3 tiếng lại tắt luôn.buồn qá............................

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim đa đa gáy được vài tiếng là tốt chứ bác, bác tiếp tục luyện tập cho nó theo cách này nhé: Mang ra rừng ( chỗ có chim đa đa rừng ấy) cho nó gáy theo, đảm bảo chỉ sau vài lần được gáy ở ngoài rừng khi treo ở nhà nó gáy sẽ làm bác mất ngủ buổi trưa đấy!
    Chúc bác thành công!

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim đa đa của bác có khi lạ người. Bác biết không ơchur củ nó đã quen quen rồi nên khi về bác nó lạ đấy mà, bác hãy kiên nhẩn nuôi cho nó quen đi nghen, cháu có một con mồi có một cựa nhưng may bổi lắm, đẫ bẩy được khoảng 50 con bổi rồi. Khi ngừoi lạ lại nó cũng xoay lòng. Cho nên theo cháu nghĩ con đa đa của bác nó chưa quen chủ thôi.

8. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    to anh namnhi: anh à mùa này trong anh đã có dada mộc chưa anh.có gì em còn nhờ anh.thank anh nhiều

9. netkery

netkery Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho hỏi 1 em đa đa gù rồi giá khoảng bao nhiêu 1 em vậy mong được trả lời sớm ...thanks all anh em ... cho xin luôn cái giá bổi nhé

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hì hì!
    Bác cứ an tâm, mình hứa rồi mà!
    Chim đa đa rừng mới bắt đầu gáy, mình đã phát hiện ra chỗ cách mình 4 km có 3 đôi rồi! có con gáy hay đấy, bác yên tâm. Khi nào bẫy được mình sẽ chọn và nuôi hộ rồi tìm cách gửi ra cho bác!
    Nhưng đa đa mồi còn chưa gáy tiếng nào cơ mà! khoảng 15 ngày nữa là OK rồi!
    Chúc bác vui!

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim đa đa không gù như chim gáy đâu bác ơi!
    Mà là nuôi khoảng 1-2 năm thì nó gáy ( có tiếng tắc hoặc tiếng gáy như là: trục con đét đa đa)
    Chim bổi thì khoảng vài chục ngàn, còn chim mồi thì cũng vô giá và ít có người bán. Mình chứng kiến có người trả tới 4triệu một con mồi sát bổi nhưng chủ nhân chỉ cười!....=)) mà không nhường! Cũng đúng thôi bác! chim đa đa chọn được con như ý cũng rất khó khăn. Mĩnh cũng bắt đầu tập chơi thôi, nhưng thấy có con gáy lên là y như rằng có cầy lon đến bắt làm nó im tịt còn chim rừng không dám đến, có con cất tiếng gáy là rắn mò đến liền,...
    Theo kinh nghiệm thì chim đa đa rất khó chọn để làm mồi và được con sát bổi nữa thì cũng rất hiếm và công luyện tập cho nó cũng rất nhiều, chính vì thế mà không ai muốn bán chim mồi mặc dù trong năm nó chỉ gáy có từ tháng 3 đến tháng 7 âm lịch.
    Chúc bác vui!

12. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    nhờ bác NAMNHI.

em cũng nuôi một con đa đa được 2 năm lồng rồi em thường cho ăn cám ba vì,đỗ xanh trộn lẫn nhưng ko hiểu sao người ta nuôi chẳng tồn cám mấy mà em nuôi nó ăn ác thế cóng nước và cám của em rất to mà ngày nào cũng phải đổ,bác có bài cám nào dầu dinh dưỡng làm ơn chỉ dùm em chút,làm cho nó ăn ít mà vẫn đủ chất.cảm ơn bác.

13. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Bạn ơi! Nuôi đa đa thì chỉ cho ăn cám dặm thôi, thức ăn thường xuyên là lúa cho ăn thêm cào cào, dề... cho ăn cám nhiều khi thành mồi đi đánhchim sẽ bị hóc nắng.

cugayliencuompt thích bài này.
  14. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    dongnghiep.
    cảm ơn bác đã chỉ giúp,nhưng bác có bài cám nào nhiều thành phần dinh dưỡng mà ko cần mồi tươi ko,chim em chỉ nuôi cho kêu thôi ko đi bẫy

15. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh up cái hình to quá khổ load lâu quá .......................
    Chim đẹp thật

16. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    to anh namnhi: vâng em xin cám ơn anh rất nhiều quả thưc xem bài viết của anh em cũng rất mê loài chim này .thank bác nhiều

17. LETANBUU

LETANBUU Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn chỉ chổ mình mua chim đa đa đi.Mình rất thích nuôi loại chim này ở những chỗ bán chim mình tìm đến không thấy bán .Mình bị mê hoặc bởi bộ lông của no quá đẹp không thể tả thành lời .

18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Mình cho đa đa ăn như sau: gạo lức là chủ yếu, thi thoảng cho ăn thêm lạc, vừng,... định kì vài ba tháng cho ăn thêm chút dầu cá. Còn mồi tươi thì mình bắt con thạch sùng cho ăn ( vì buổi tối mới có thời gian rình bắt được), nếu không có thạch sùng thì dùng thịt nạc băm cho ăn cũng tốt.... nhưng cũng không thường xuyên lắm đâu.
    Đa đa của mình đã được chủ trước nuôi 7 năm rồi, nó đã chịu lồng rồi vì vậy nó ăn và uống rất ít. Khoảng 1 tuần mới hết 1 cóng gạo và 2 cóng nước.
    Chúc bác vui!

19. bi_pleiku

bi_pleiku Member

Thích đã nhận:
    1
    có ai biết kinh nghiệm nuôi đa đa để đẻ không vậy bác nào biết thì chỉ mình với đang muốn nuôi đa đa đẻ nè thank các bác trước nha

20. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Mình chỉ cho chim ăn kèm cám ba vì thôi vì như mình đã nói thức ăn thường xuyên là lúa mà.