hình chú sơn ca 5 năm tuổi lồng.

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi vietanh_s, 10/7/08.

1. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    đây là hình con sơn ca 5 năm tuổi lồng của em. vì chụp buổi tối nên hình không rõ. mong các anh thông cảm.

Hoanganhqy thích bài này.
  2. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    sơn ca bạn hót có hay kô?
    hình như sc huế thì phải

3. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    5 năm tuổi lồng thì giọng đỉnh lắm rồi mà cũng thuộc lắm.chụp ảnh gần thế mà vẫn đứng nấm

4. vietanh_s

Thích đã nhận:
    62
    con sơn ca của em hót suốt ngày. chỉ cần nhìn thấy ánh sáng là nhảy lên nấm rít. mỗi cái cuối năm ngoái nó bị con mèo vồ rụng mất mấy cái mào, mùa thay lông năm nay em cố ủ cho nó thay lông rồi lại post ảnh lên cho các anh xem.

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Không rành về loại này lắm , tuy nhiên mình thấy con Sơn Ca của bạn đẹp đấy , dáng được, nhưng lông không mướt lắm hay do mèo vồ hả bạn ! Bù lại nó hót cả ngày thì còn gì bằng nữa ! Thanks !

6. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    cho em hỏi 1 cái , Sơn ca mình mua giá bao nhiu 1 con vậy mấy anh ?

7. vietanh_s

Thích đã nhận:
    62
    ạnh muốn mua loại nào. chim non, chim đã hót, chim hót dưới sàn chim hót trên nấm? anh phải nói rõ ra thì mọi người mới có thể chỉ cho anh.

8. theboylikefish

theboylikefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    cho em hỏi chim non ấy ạ? sẵn tiện cho em hỏi cách chăm sơn ca non luôn ạ?

9. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ối. Bác nuôi SC chung với các loại chim khác àh. Thế thì còn gì là SC nữa. Có hót hay đi nữa cũng mất giá trị

10. vietanh_s

Thích đã nhận:
    62
    anh nhầm rồi. chỉ khi mình nuôi sơn ca non thì không được nuôi cùng với yến vì nó sẽ nhiễm giọng của yến. còn con sc của em đã 5 năm rồi. vả lại nói như anh thì chẳng lẽ chơi sơn ca thì không được chơi chung với các loại khác à.

11. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ô thế àh. Hôm rồi có một anh đem con SC đi dượt, mở áo ra con SC thật đẹp, SC Huế thì phải nhưng lại hót giọng Chào mào thì là phải hạ lồng xuống nhìn các con khác hót. Thật buồn

12. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em cũng đang thắc mắc tại sao bác ý lại treo chung với những cái lồng khác vì em thấy nói sơn ca rất hay bắt trước giọng của những còn chim khác. Mà khi nó đã bắt trước giọng của loài khác thì nó ko hót giọng của nó nữa. Em nuôi sơn ca tuyền phải đi gửi (nhà em có nhiều khuyên và choe lên em sợ nó ko có giọng của sơn ca?) của một bác đầu làng (nhà bác ý tuyền chỉ có sơn ca ko thôi) sáng đưa đi tối đưa về hi vọng được một con sơn ca hay nhưng đến 2 năm rồi vẫn chưa thấy nó hót liệu có phải là do minh đưa đi đưa về nhiều quá nên no "câm" ko?:confused:

13. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    @ Linhchichchoe: Chơi Sc là một thú chơi khá là cầu kì, tôi không nghĩ như nhiều bạn nói rằng chơi Sc là đơn giản nhất đâu( ăn cám bình thường và hai tuần thay cát một lần mà nó hót mãi được). Chơi Sc mà không có thời gian phơi nắng( Sc rất thích nắng) và cào cào tươi. Có lẽ là bạn đem con Sc đi lại quá nhiều nên nó không hót đấy. Hay là bạn gửi luôn ở nhà ông Cụ đấy một thời gian xem. nó sẽ hót lại cho mà xem. Nên treo xa những con thầy nha, không thì nó sợ đấy. Chúc con Sc của bạn hót lại.

14. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    theo mình thì sơn ca không sợ chim thầy già hơn đâu.còn sơn ca chỉ học giọng khi thay lông thôi.còn chơi sơn ca đơn giản hay không thì theo cách mỗi người chơi thôi.minh thì nuôi sơn ca bằng cám kim anh và mỗi buổi sáng 10 con sâu cát thì tháng thay 1 lần.nuôi sơn ca thì mình thấy cần tránh nhất thay đổi cám đột ngột thôi

15. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    con này là sơn ca huế thì phải. nó đẹp quá chắc giờ hót thì đỉnh rồi