hình két múa đôi đây

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi diepanh, 10/8/07.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    miam..ngon quá..hi..hi
    sợ chưa?có bác nào còn muốn nuôi két nữa không..hi..hi
    cám ơn bác nhiều nhe, lần đầu tiên post nên chưa có kinh nghiệm,nhờ các bác chỉ dẫn thêm..

Last edited by a moderator: 11/8/07
  2. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    post lại dùm bạn

3. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hi hi hi đẹp quá.diepanh kiếm đâu ra vậy. nếu mình đoán ko lầm đây là 2 chú vẹt đc cắt cánh để nuôi thả trong nhà đúng ko? con bên trái giống con trống nhỉ? mình thấy cái đầu nó màu sáng hơn con bên kia. cái này đoán bừa thôi. ko biết phải ko nữa

4. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Trong hình này thì cả 2 con đều là trống: mỏ đỏ. Có thể con bên trái già hơn con bên phải (căn cứ vào đồng tử mắt)!

5. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    ủa , hình này đâu phải mnìh post , mình chỉ post lại cho dồng chí nào đó chứ ???? sao topic lại tên mình ??? bác GHT ơi sửa lộn rùi :sick:

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cả 2 đều là chim trống,con bên trái trong hình 1 bị cắt cánh,con bên phải ko,chim bị cưỡng ép tạo dáng,2 quả dứa hình 3 bằng nhựa cũng ko phải nó cắn lúc đó vì ko thấy mảnh vụn.ko biết em nói có đúng ko ạ(chà sao mình giống Conan quá ta,hay Shelockhome cũng ko tệ,phục mình ghê hí hí hí)

7. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đâu có .... cũng cut3 lắm mà :D ... luc trước mình có nuôi 1 con ... nhưng thả rồi :D

8. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2 em két này mình nuôi 1 em đầu đỏ 7 năm 1 em đầu xanh 4 năm, tới bây giờ mình cũng không biết em nào là trống,mái cả..hình chụp 100% là thiệt do 2 em năng động quá nên có tấm không được rỏ,bản tính két là thích cắn xé,nên phải mua đồ chơi bằng nhựa để 2 em phá chớ nuôi thả trong nhà mà không canh là có gì trong tầm ngắm của 2 em là tiêu hết, có bữa nó cắn cả dây điện làm nổ xẹt lung tung..hú vía..cứ thả đồ chơi là dụ được 2 em đứng chơi cả buổi tha hồ đi làm chuyện khác...dọn dẹp cũng mệt với 2 em lắm,nhưng thấy vui nhìn tụi nó chơi mà thương lắm..thấy 2 em sống hoà đồng lắm,tối tự dắt nhau vô chuồng ngủ (khoảng 10h tối )đứng dựa vô nhau trông tình thương mến thương lắm...còn rất rất là nhiều chuyện kể về 2 em này..có lẽ để dịp khác, có nuôi lâu mới thấy giống này khôn và tình cảm lắm..

9. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nghe Phuong kể thấy mê quá, mình cũng vừa nuôi 1 em đầu hồng, nhốt nó trong lồng sắt nhỏ, có vẻ cũng hơi chật chội cho em nó, tìm mua lồng Inox loại xích chân mà không có loại nhỏ cho nó, chỉ có loại to cho Sít thôi, mới nuôi nó được 2 tuần, vẫn còn nhát, không biết là đưa ra lồng inox xích chân nó được chưa, rồi lúc tắm cho nó mình cũng lấy bình xịt vào mình nó, không biết có hại phổi nó không nữa, có cách nào cho nó tắm ổn hơn không Phuong ha?

10. phuongsg59

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn Diepanh đã post hình lại dùm mình,không hiểu sao hình gởi cứ bị như vậy hoài, cái này cũng học theo các bác trên diễn đàn cá la hán chỉ...có cách nào để thấy hình trong bài viết liền không?nhờ Diepanh chỉ dùm cám ơn nhiều.

11. phuongsg59

Thích đã nhận:
    0
    mỗi tuần tắm két 1 lần lúc thời tiết ấm,nắng nhẹ. Lấy bình xịt , xong cho em phơi nắng không phơi lâu quá thành khô két..hi..hi. thường két tự tắm ( nhớ thay nước mỗi ngày cho sạch),nhưng nó chỉ tắm ướt phần đầu với 2 chân thôi,cho nên mình phải trợ giúp cho em nó đỡ hôi...két vn. thường nhỏ con không cần phải nuôi trong lồng sắt..mua lồng nhúng nhựa vừa nhẹ vừa thoáng cho em leo trèo ,cho ăn lúa,trái cây các loại,bắp sống và ớt ( ăn ớt nhiền mau nói lắm ..cái này cũng do mình có siêng dạy em nó nói không đó)..nhớ vệ sinh chuồng hằng ngày,rảnh lên diễn đàn có nhiều cách chỉ nuôi hay lắm..muốn chim không bị nhát để chỗ ít người qua lại,tránh chọc phá chim,nên gần gũi để tạo tình cảm giữa chủ và vật,nên nuôi két con thì dễ dạy hơn,nếu két đã trưởng thành thì phải mất nhiều thời gian tập luyện vì két nhát, nuôi con gì cũng phải kiên nhẫn mới có kết quả..chúc bạn có 1 em vừa ý

12. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nó ăn cả nhựa kìa coi chừng tiêu chảy đó!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

13. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    ah` cái này thì không có gì khó , sau khi có địa chỉ tấm hình upload xong , anh chỉ cần copy , nhấn vào hình quà núi trong khung trả lời rồi paste vảo` rồi ok la` xong :sick:
    ah` sẵn đây cho em hỏi là em mới mua một vẹt đầu hồng , muốn xích chân lại cho lên cầu nhưng nhát quá không chịu đứng , chân chim thường hay sưng lên nên em tháo ra hiện nay em cho đeo xích nhưng vẫn cho trong chuồng chưa bỏ lên cầu, anh có cách nào giúp em dc hông ??? con vẹt này chỉ ăn lúa , bắp non thôi ngoài ra chẳng ăn gì hết em sợ em nó hông đủ chất nên gầy gò , lông hông mượt , mong anh chỉ giúp , ah` vẹt đầu hồng bổi nói dc hông anh ??? cám ơn anh nhiều

14. phuongsg59

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng không rành lắm các loại vẹt,nhưng có lẽ giống vẹt nào cũng nói được ít nhiều, phần do mình kiên nhẫn dạy nó thôi,cho ăn thêm chuối chín bóc vỏ,ớt trái lớn ,hoặc trái cây chín các loại, cứ thử bỏ vào lồng xem em nó thích loại nào thì sau này cứ cho ăn thứ ấy,để nước cho vẹt tắm nhớ thay nước mỗi ngày , lông sẽ mượt ,đừng xích gãy chân em tội nghiệp,nhốt lồng nó đỡ nhát hơn,nhiều khi ở trong lồng nó có cảm giác an toàn hơn lúc đó em sẽ ăn,tắm thoải mái hơn là bị xích,tập nói phải từng từ 1,quen dần mới tập nhiều từ hơn cái này đòi hỏi phải kiên nhẫn lắm,nhất là chủ phải nói nhiều hơn 1 chút ..hic..ráng chăm sóc em nó nhé.