Hình như em bị lừa vì chòe lửa con! Giúp em với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thanhnha, 16/8/08.

1. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    Các bác ơi, chiều nay em qua quận 5 mua một chú chòe lửa. Ông chủ tiệm nói là lửa con trống. Em thấy con chim đuôi dài khoảng 12cm, mình đen (chưa đậm lắm) nên đồng ý mua 200k. Tối nay em vào diễn đàn lại thấy bác nào đó ở Mỹ post lên hình con chim mái giống y chang con lửa của em. Em hoang mang quá! Em mua con chim làm quà cho thằng em trai mà trúng chim mái thì vừa mất mặt vừa tức vì bị lừa quá! Các bác cho em lời khuyên với, làm sao để biết mái - trống con với chích chòe lửa bây giờ!

2. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn mua con chim đó của tiệm ồng Dũng đúng không?? nếu mà đúng là chỗ đó thì bạn mang chim ra đòi đổi lại đi ổng mà không chịu đổi làm căng 1 tí là được. Ông Dũng này chẳng tin được đâu bán thì vừa mắc mà lại lừa đảo nửa, lần đầu mình mua con lửa của ổng cũng bị giống bạn...chúc bạn đổi được con chim đẹp nhé

3. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    Sáng nay con chim của mình đã hót tiếng to và líu ríu suốt ngày luôn. Hổng biết ra sao nữa. Đúng là mình mua chỗ ông Dũng đường Triệu Quang Phục. Nhà mình lại xa quá nên chắc là chịu trận luôn cho rồi. Mong sao ông Dũng không lừa mình và mong sao con chim lửa con hót vậy là chim trống. Mình thấy cánh nó cũng đen lắm! Hổng biết sao nữa!
    Lần sau mình không mua ở chỗ này nữa. Cảm ơn anh vulong_91 rất nhiều!

4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn mua chim non mà với giá đấy thì chúng ta có thể đổi thoải mái mà? (mình mua ở HN với giá đó là đổi đến khi nào ưng thì thôi còn là chim mái (nuôi mấy tháng thấy lông ở đầu chim chuyển sang mầu tro) thì trả lại xiền luôn chứ ko phải đổi) Còn ở trong đó thì ko biết thế nào? Cứ ra hỏi ông chủ xem và đặt điều kiện trước nếu là chim mai trả lại.

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn phải up hình lên thì anh em mới biết con lửa trống hay mái đó nha

6. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    bạn cứ yên tâm,nếu chim cũa bạn mua mà đã trổ lông đen rồi,mà lại chịu hót,và đi gió suốt ngày thì là con trống rồi đó
    khi mua chim con có 1 cái quan trọng khi mình chưa biết trống mái,mình chỉ có cách là xem thử coi dưới mỏ dưới cũa chim là lông đen,thì đó là chim trống,còn không rõ thì chắc là mái,chúc cho các bạn mua được những chú chim vừa ý

7. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    Cảm ơn các bác đã góp ý. Em ráng nuôi thêm một thời gian nữa xem sao đã. Hy vọng là người ta không nỡ lừa mình

8. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chim bạn còn non không .chim non còn hả miệng thì bạn thấy mí mắt súp ,ít linh động,đầu bự thì chim trống ....

9. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    sao không up hình lên cho mọi người nhận xét cho dễ,nói không vậy khó phân biệt lắm vì nhiều lửa mái khi có lửa cũng hót ríu rít như trống vậy đó.

10. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nhiều khi con mái cũng hót, nhưng đi gió thì nhiều hơn cả con trống đó A Tony ơi. con này là con chuyền thôi không còn là chim con nửa đâu vì lông đuôi đã được 12cm rồi cở này lông ức và trên lưng đã trổ rồi nếu màu đen sám thì chắc cú là con mái, còn lông đen bóng thì mới là trống.

11. thanhnha

Thích đã nhận:
    274
    Ngày mai sáng sớm em sẽ chụp ảnh nó rồi post lên, nhờ các bác xem hộ. Còn bây giờ thì cứu em chòe lửa nhà em với: Sáng nay em thấy nó đứng 1 chân, ủ rủ nên buổi trưa em cho nó tắm. Tắm xong, chiều nay nó vẫn đứng 1 chân. Em cho nó ăn cào cào và sâu thường xuyên. Em cũng tủ áo lồng cho em nó từ lúc mua về đến giờ. Chòe lửa cưng của em bị sao vậy các bác ơi. Giúp em với!

12. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chuyện thường mà có gì đâu!!!!!!!!!!Choe` của em có dấu hiệu yếu ko nếu ko thì cứ yên tâm đi!!!Chết mua con khác!!Hiiiiiiiiiii.Đùa chút

13. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chắc là con chim của bạn thiếu tắm nắng vào buổi sáng từ 8-9 giờ rồi phải không? Bạn thử tắm nắng xem có hết không nha. chúc bạn thành công.