hix hix... help me

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Holy300, 8/11/07.

1. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :confused: Em có một bầy cá dĩa khoảng 50con lúc đầu còn rất khẻo ,tự nhiên sáng cho ăn đến chiều thì có 1 con chết kô biết bị gì .mong các bác chỉ giúp em :crying:

thanks

2. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn hỏi vậy thánh mới biết cá bạn bị gì, bạn có thể nói rõ hơn được không? trước khi chết cá ra sao, mấy con còn lại có sao không, cá bạn cỡ bao nhiêu, bạn cho ăn cái gì, bạn thay nước lúc nào .... nói chung là có gì làm thay đổi môi trường cá không. Chắc mình cũng không trả lời được trường hợp của bạn vì em nó chết đột ngột quá, nhưng bạn phải nói rõ thì anh em mới giúp được chứ. Thân.

3. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on nhieu

cá mình cở 5,6cm trước khi chết mình cho ăn thịt bò bầm nhuyễn ,ko có thay nước , cả bầy hok bị sao hết chỉ mỗi một con chết. mình hỏi nhiều người rồi mà kô ai biết bị gì hết:crying:

4. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình thì có lẽ do bạn cho chúng ăn quá no ( con bị chết thường to nhất trong đàn)
    Trước hết bạn giãm or cho ngưng ăn 1 ngày ,cắm sưỡi tăng nhiệt độ lên khoảng 32 để hạn chế những con tiếp theo ra đi .
    Theo dõi và tách những con bỏ ăn ra điều trị riêng. Ngâm metro 250mg ,1v/20l nước + cắm sưởi 32-34 độ .Ngày thứ 2 thay 50% nước và bổ sung lượng thuốc tương ứng ( nhớ ko cho ăn ).Ngày thứ 3 có thể cho ăn ít lăng quăng .
    Chúc cá bạn mau khỏi bệnh.Thân chào!
    ducfish.