Hix, lại một em gà rặc nữa lại ra đi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi matin, 8/5/12.

1. matin

matin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Sáng nay nhìn con gà trống rặc mới đem về được 2 tháng buồn buồn, nghi là em nó sắp ra đi, chiều nay đi Đà Nẵng về lập tức ra thăm liền, thấy em nó không thèm hốt hoảng mà đứng yên một chỗ, đưa mồi vào không thèm bắt .... 18h: ra chuồng thấy không ngủ cây mà nằdađất, lấy cây xua mà cũng không thèm bay :((, 18h30: lấy cây sờ mà không còn sức để vùng vẫy, mắt vẫn còn sắc sảo nhưng có lẽ sức đã kiệt, 15 phút sau em nó ra đi hix. Hy vọng em còn lại không sao, chuẩn bị đi kiếm thêm em khác thay vào

phamngoctam and hungphieu like this.
  2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Chia buồn cùng chủ thớt, ko biết ngoài đó mùa này như thế nào nhưng trong miền nam sắp hết mùa gà rừng, đang giao mùa nắng-mưa nên gà rất dễ bệnh nên bổ sung thêm vitamin tăng sức đề kháng cho gà. mong mấy chú còn lại khỏe mạnh, mà chuồng trại, gà rừng bác như thế nào sao ko up hình cho bà kon xem với.

3. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Dạo này miền Trung hay bị nắng nóng lắm, gà rất dễ bị viêm mũi truyền nhiễm. matin nên cho uống thêm vitamin C và rau xanh cho em nó. Để ý gà khò kè, hắc hơi thì mua thuốc cho nó uống liền. Phòng cho cả đàn luôn.

4. matin

matin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Ngoài này mới đầu mùa nắng anh ah, còn chơi được tới tháng 10 lận anh ơi, mỗi ngày được một em là vui rồi, bữa trước gà hẻo quá nên cũng đành vác lưới đi bắt gà con, thấy tụi nó nhưng cũng chào thua sau cả ngày chạy theo. Chuồng trại em mới làm, ko được khéo tay cho lắm nên đã trả giá rồi :), mới thu hẹp lại cái chuồng. Máy ảnh bị em cuỗm đi nên chưa up cho ae xem thử, hẹn ae sớm có thể :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:38 AM ----------

Cám ơn anh Khoa, rau xanh em cũng bổ sung thường xuyên, nhái, châu chấu, dế mỗi ngày, chuồng trại em đã lấy lá cau lợp lên trên cho mát rồi, không thấy dấu hiệu viêm mũi anh ah. Chắc do nhớ rừng quá đây.
    Hôm trước anh có nhờ em kiếm em mồi, có một con nhưng giá cao quá nên em không báo anh. Hôm trước được ông anh hứa để lại cho giá rẻ bất ngờ nhưng bận chạy xô đám cưới quá -> lên trễ thì gà bị mất trộm (dạo này toàn chuyện ko hay tới :)), mấy con gà đem nhà anh về vẫn ok anh nhé

lahanbuidoi thích bài này.
  5. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Vậy hả em, hôm vửa rùi lên Đèo hải vân bẫy gà, thấy vài trứng gà nằm rải rác quanh bụi. tưởng vớ được vàng. Anh nhặt mấy trừng lên thì hịc, trứng bị con gì đó ăn đấy, thấy trứng nào cũng bị đục 1 lổ to bằng ngón tay.

6. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    buồn nhĩ mình củng chết một con gà tương tự vậy nãn ghệ

7. anhbapga

anhbapga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    thế mới có một đam mê chứ mấy bác. Nuôi màko chết thì gà rừng đã thành gà thịt rồi mà cũng ko có chương trình đi bẫy gà rừng nữa

8. matin

matin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Buồn thôi chứ nản gì bác, cố lên.
    Em nghĩ như ong bà ta nói: con so với con bầy thôi, con so thì chăm sóc kỹ ơi là kỹ nhưng thường hay yếu, chứ con bầy thì bạ đâu sống đó mà vẫn khỏe mạnh. Bạn đừng nản và tiếp tục đam mêm nhé