HN - Cần tư vấn mua sắm cá rồng và thiết bị

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Ashikaa, 26/8/10.

1. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Thất bại trong việc xin gia đình làm cái bể TS 2m mặc dù tiền mình chi nhưng bố lại muốn chơi cá rồng. Nên mình đang cần tư vấn một chút:

- Tiền mua cá khoảng 5m trở xuống. Đây là vấn đề bối rối nhất vì mình chưa biết gì nhiều. Nói chung mình muốn tìm loại cá đẹp và dễ nuôi. Các bạn giới thiệu cá và ước lượng giá cho mình nhé để đỡ bị chặt chém.
    - Nên mua loại lọc nào ? Vật liệu lọc gồm những gì?
    - Nên mua loại sục oxi nào ?
    - Bể thì mình đọc qua thấy mọi người bảo mua từ 1m5 - 2m, ngắn quá thì sau khi cá lớn sẽ bị còng lưng.

Cám ơn mọi người

2. quocthinh05

quocthinh05 Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Với TK 5 triệu Bác có thể tậu được 01 Highback rồi ( đừng mua các loại rẻ hơn như Hồng long 2, Thanh Long . . . nuôi lớn chán và dễ mất giá khi thanh lý ), loại này rẻ + dễ chăm sóc và sự hấp dẫn củng không kém, hồ nuôi càng dài (1,8m trở lên) càng rộng (70cm trở lên) càng tốt, lọc bác nên chọn loại lọc nhiều ngăn ( đặt dưới hồ càng rộng, càng dài, càng tốt ) vật liệu lọc thì tùy vào nguồn nước nuôi, thông thường nước máy thì chỉ cần bông lọc, bùi nhùi tạo vi sinh, đá nham thạch và quả cầu nhựa ( sang hơn thì cho thêm Bacteri house ). Nếu sử dụng nước giếng khoan thì cần tăng cường san hô để nâng pH. Máy sủi khí thì càng mạnh như Rambo càng ngon. Đơn giản và chiêm ngưỡng, thế thôi Bác ạ ! ! !

Last edited: 26/8/10
    Vệ Tư Lý and Ashikaa like this.
  3. Ashikaa

Thích đã nhận:
    87
    Tên đầy đủ của highback là gì hả bác? Với 5m thì mua được khoảng size bao nhiêu ? Lọc đó là lọc gì và có thể mua ở đâu ?

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ở HN thì bạn ghé Hồng Anh I mà xem cá và xin tư vấn miễn phí!
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=57533&daysprune=-1
    Mình cũng từng mua cá của Hồng Anh cảm thấy rất yên tâm về chất lượng cá và giá cả.
    Highback có tên tiếng việt là Cao Lưng Kim long hồng vỹ. Giá tầm 4-5tr 1 em 15cm....(lâu quá không update, có lẽ bạn ghé cửa hàng thì giá chuẩn hơn)
    Chúc vui!

Ashikaa and GHT like this.
  5. Ashikaa

Thích đã nhận:
    87
    Ah cao thủ đây rồi, thấy anh Vũ khen anh lắm. Để cuối tuần em lên cửa hàng này xem giá cả thế nào. Em định kiếm cái bể + dàn lọc của ai đang thanh lý cho tiết kiệm một chút.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:01 PM ----------

Cho mình hỏi nếu mình dùng lọc ngoài EF4, ngoài ra chế thêm 3 ống lọc phụ nối vào với nhau, ống lọc đường kính 20cm, cao khoảng 40 cm, làm như vậy có được không ? Hay nhất thiết phải dùng lọc nhiều ngăn ?

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đang có cái bể 2m, giá rẻ giật mình. Có gì hỏi bác tuancap nhá.

Ashikaa thích bài này.
  7. Ashikaa

Thích đã nhận:
    87
    Ngoài cửa hàng Hồng Anh và cửa hàng bể cá HN ở 105 Quán Thánh (http://www.vatgia.com/vietnamaqua) không biết còn cửa hàng nào tốt để mình có thể tham khảo cá và bể đúc không mọi người ?