HN - Địa điểm mua lũa giá bèo cho các bác đây

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Gaubeo, 25/5/08.

1. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chiều chiều mời các bác ra đường Lê Duẩn, đoạn đường tàu Hồ Ba Mẫu nhé, ở đây xe đạp Hà Tây lên bán phong lan rất là nhiều, kèm theo các cây phong lan là lũa, giá cả thì 30-50K/cây bám vào lũa, vậy thì cứ kiếm phong lan nào giá rẻ ôm lũa to mà mua nhé!

Ngoài ra khúc này còn có người bán san hô, phía bên kia đường, hàng rào công viên Lê Nin ý, trải cả trăm con san hô trên hè đường.

Mời các bác xơi!

Lưu ý: Khi mua kiểm tra xem có đúng lũa không nhé :D.

dunghien_ thích bài này.
  2. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    ec ec thế lũa đó có chìm ko ???hôm nay em mua 50k về mà nó cứ lổi lên bực mình quassssssssssssss

3. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    úi kiểm tra thế nào ạ,chẳng nhẽ vác vào hồ ba mẫu thử Ạ

4. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    họ bán phong lan mà , có phải bán lũa đâu bác, mà phong lan thì để treo lủng lẳng thôi, còn lũa thì phải chìm nghỉm dứoi nước, xem chừng rủi ro hơi cao, em bỏ phiếu trống...

5. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lũa cho Phong Lan tiêu chuẩn khác lũa cho bể cá, thường có thể hình dáng giống nhưng chất gỗ mềm, xốp đễ rễ cây bám vào và giữ nước.

Nói chung giá mềm hơn lũa chuyên cho bể cá nhưng công làm vệ sinh, ngâm cho chìm thì 3 đấm chưa chắc bằng 1 đạp đâu :laughing:

6. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nghe cứ ngộ ngộ, lũa đó đâu có cho vào bể được, hồi trước e đi Mai châu, vác cả đống phong lan về, nhưng cái gỗ mà phong lan bán đó, ko chìm được :D, chắc vụ này ko ổn roài :D

7. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thử bình luận tý nhé! Các bác hãy đọc đoạn này của bác Cocacola. Gỗ trồng phong lan thì không thể hoại mục rồi vì để ngoài trời mãi rồi tức là sử dụng được. Còn gỗ thả xuống nước có thể nổi, muốn chìm thì phải đun sôi hoặc ngâm lâu trong nhiều tuần đến khi ngấm nước tức khắc sẽ chìm :D, cái này là sự thật. Vài bữa nữa về HN sẽ cho thử cây phong lan của phụ huynh xuống nước xem sao. Mà không biết đâu phong lan hợp nước thì cho cả cây cả gỗ xuống làm thủy sinh luôn nhể? b-(

Gỗ cũng là nguyên liệu rất được ưa thích để quy hoạch tự nhiên các bể nuôi. Gỗ hóa thạch chìm, rễ cây xoắn vặn thường xuất hiện trong trang trí của mọi bể nuôi được trang bị tốt. Có thể tìm những vật liệu này trong các sông, đầm lầy, rừng, nhưng cần lưu ý là gỗ sử dụng phải là gỗ chết từ lâu và không có vết tích hoại mục. Phải đun sôi những gỗ này trong nhiều lần nước khác nhau, và ngâm lâu trong nhiều tuần tới khi nó hoàn toàn thấm nước. Cũng có thể phủ lên gỗ chết nhiều lớp quang dầu polymethan.

8. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    ko bít sao, nhưng cứ đem sô nước theo cho chắc ăn .

9. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Bữa nào Gấu Béo chi xin một khúc Lũa nhỏ nhé (chỉ cần trong khoảng 20 cm thôi) hehehe

Cái vụ san hô, mình cũng đã nhìn thấy, nhưng chưa có hỏi, không biết giá cả ra sao. liệu có phải san hô mới không?
    Đoan này còn nhiều người bán cá rong nữa, nhât slaf chép và vàng thường troe trong những bịch nilong, nhìn thi to, nhung thực ra cá bé tí (vi bị phóng to lên thông qua nước và túi nilon)

10. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sẵn sàng thôi bác hehehe. San hô mới hay cũ quan trọng gì nhưng em thấy bầy la liệt trên hè. Cá chép chỉ nuôi bể ximăng ngoài trời thôi bác nhỉ.

11. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    hiiii cứ nói đến lữa em lại thấy bùn cười,lần đâu tiên làm bể mua gỗ lũa 50k thấy đẹp cứ hí hửng ai rè về đến nhà lổi lành bềnh,bực mình quá em chế 1 đoạn cây cắm từ trên bể thẳng xuống gỗ ko cho lổi lên nữa khakha bùn cười quá các bác ạ