[HN] Lần đầu set bể. Bể tròn 7 ngày xin anh em tư vấn và trả lời giúp 1 số câu hỏi.

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi phuchiep, 16/11/13.

1. phuchiep

phuchiep Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Đây là bể mình mới làm được tròn 7 ngày. cũng lần đầu chơi thủy sinh nên có 1 số câu hỏi mong anh em tư vấn giúp. đầu tiên mình xin post vài ảnh bể của mình.
    bể 60*36*36
    nền smekong II
    đá ong vàng + lũa
    lọc văn vũ + 2 đèn t5ho 60cm

Các bạn cho mình hỏi 1 vài câu ạ
    1. bể mình set có cần thêm bớt gì cho hợp hơn ko ?

2. Bình Co2 của mình là bình MT3 van bóp dùng van tỉnh chỉnh đồng cứ chỉnh đc 10p là nó lại yếu dần và tịt. cho mình biết lý do và có nên thay van inox ko ? thay ở đâu ?

3. cây cối của mình sau 1 tuần đều xanh và phát triển nhưng thằng Trân Crâu Nhật không hiểu sao nó cứ ngóc đầu lên mà không chịu bò. mình thấy nó có ra lá mới và ra rễ trắng. nghe nói có loại TCN cao và thấp có đúng ko ? hay mình mua phải TCN cao. hay là do chưa đủ thời gian để nó bò ( mình dùng 4 bóng T5HO 1 cây mua mới nên bít là 2 bóng 10k, 1 cây mua cũ nên đã mờ ko bít bóng mấy k)

4. mình xin lỗi vì hỏi hơi nhìu ^^ hi vọng được giải đáp. cảm ơn mọi người đã đọc bài

Thân ! =P~=P~=P~=P~

2. phuchiep

phuchiep Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Các cao thủ hôm nay nghỉ cuối tuần hết rồi hay sao ý nhỉ ^^

3. Aqua Hà Nội

Aqua Hà Nội Thương nhân

Thích đã nhận:
    157
    Theo mình về bình Co2 bạn nên thay van tổng và van argon vào. Vì van tinh chỉnh bằng đồng chỉ được 1 lúc là lại bị. Hoặc bạn có thể dùng van Van CO2 Regulator A 116 thì không cần phải thay van tổng.
    Còn TCN chắc của bạn thiếu sáng. Trắng lá do thiếu Co2 bạn à.

muoivankhatmau thích bài này.
  4. phuchiep

phuchiep Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Bác ơi lá của em lên xanh lắm ko trắng đâu. chụp ảnh nên bị thế đấy. mà em dùng 4 bóng T5Ho mà vẫn thiếu sáng được ạ. hjx lạ quá

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trân châu Nhật bạn trồng có thể trước đó được trồng bằng ánh sáng mặt trời ( ánh sáng tự nhiên ) khá mạnh mẽ . Khi đưa vào nguồn ánh sáng đèn thì sẽ tạm thời ánh sáng là thiếu , từ từ nó sẽ thích nghi với điều kiện ánh sáng mới và những nhánh con sẽ bò xuống nền theo đúng bản năng của nó . Nếu điều kiện ánh sáng mới và dinh dưỡng không đầy đủ thì nó sẽ "tèo" theo thời gian .
    Không có hai giống trân châu Nhật đầu , trân châu Nhật và trân châu cao là hai giống khác nhau hoàn toàn . Loại của bạn trồng là trân châu Nhật .

dtduong, bachikho, thaigia and 2 others like this.
  6. phuchiep

phuchiep Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Thank bạn rất nhiều.đúng là mình mua TCN họ trồng ở ngoài hihi.về as và dinh dưỡng thì mình tin là đủ.hi vọng 1 tg nữa cây sẽ bò để kịp chơi tết hihi.

Last edited: 16/11/13
  7. xiangxiang

xiangxiang Member

Thích đã nhận:
    8
    theo kinh nhiệm mình trồng thì trân châu nhật thì mới đâu nó mọc lên cao một hai, nhánh mọc thẳng đứng luôn b-(>>>nhánh mới ra rễ>>>>rồi nó bắt đầu đổ dần xuống đất chứ ko thẳng đứng như lúc đầu=P~>> bắt đầu bò trên mặt đất:devil:

phuchiep thích bài này.
  8. longuyen

longuyen Member

Thích đã nhận:
    1
    TCN mới mọc nó vậy đó bác, với lại bác cũng cắm cao nữa, bình thường cây dài thì cắt cỡ 3-4 đốt là được không nhất thiết là phải có ngọn ( của bác ngọn không à, chắc bỏ hết gốc đi rùi).
    @ Anh truongthinh: Chào anh, anh dạo này có hồ mới thi gì không ạ. Em lâu lắm rồi không động vào bể (giờ còn mỗi cái bình CO2), đang tình qua năm mới làm lại, lúc đó nhờ anh tư vấn nhé :x

9. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    mình cũng đang bị tình trạng bình Co2 như vậy, cứ bật đc 20 phút là nó teo dần nên cây ko như ý, bạn có thể chỉ cho mình chỗ mua van đấy đc ko,bình co2 của mình là cyclinder

10. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Mình góp ý chút:
    Thời tiết này chưa cần dùng sưởi đâu, bỏ ra cho đỡ vướng. (bể thủy sinh cứ từ 18 - 29 độ vẫn chơi đc ngon lành, nhưng cũng tùy thuộc giống loài nuôi trồng nhé)
    Chân đèn gác như kia hình như k đúng cách.

Ajc_gari thích bài này.
  11. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Bạn đang hỏi đúng nhà cung cấp đây. Xem lại chữ ký của người ta đi, van đó nên dùng của upAqua trươc mình mua tầm 700 k, tinh chỉnh nét luôn.

12. Lovetbk

Lovetbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mìn trồng tcn bể 1m, tiền cảnh có 1 bóng 25w jebo thôi mà nó còn bò đc tất nhiên bò rất chậm, giờ lụi mất rồi, =))

13. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    mình đang tính mua cái van 3 đường ra, 1 phát cho 3 bể cho tiện :)) tiết kiệm

14. trinhphuvinh

trinhphuvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Ngóc đầu cao dữ......hồ của mình cũng bị ngóc đầu nhưng mà được mấy hôm là xem xuống lại bắt đầu bò thôi ak.....
    Hồ cá nuôi con ty bà bướm làm việc siêng năng không vậy...............