HN- Xem giúp mình em lửa này ra sao ,các pro.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tung1978, 28/9/11.

1. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Tình hình là đang nguy hiểm, em lửa này mới đựơc bắt về và không biết đã vào cám chưa ,hiện nay em nó đi ị phân trắng ra nguyên con sâu . Mình không biết sử lý bằng cách nào vậy ae cho ý kiến để vào cám loại gì và chữa đi ỉa thế nào . Rất mong ae cho lời khuyên . Cám ơn cả nhà .
    Em nó đây

muoivankhatmau thích bài này.
  2. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Không ai cứu mình à , có lẽ phải xin các bác.......................đấy.

3. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    sao mà để cho nó tắm cóng ướt nhẹt thế kia ?? dễ bị cảm lắm đấy bác. cho nó tắm nắng đi, cứ cho sâu vs cám vào trùm hở chũ A treo ở nơi yên tĩnh đi

tung1978 thích bài này.
  4. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Con lửa của bác tung78 sao rồi, ăn cám chưa. Em có con lửa mua 1 tháng rồi mà mới thấy liu riu một hai lần thôi.
    Con của bác đẹp đó, bao xiền vậy bác. PM em nhé

tung1978 thích bài này.
  5. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Cho mình hỏi cầu thì dùng loại thẳng hay cành ổi vậy ............này thì 50.....ký tự..neeeeeeeeee

6. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Em mua chim ở CB hôm đi chơi thác Bản Giốc, nó ko có lồng, phi về Lạng Sơn mua cái lồng 450K có sẵn cầu rồi, nó dùng cầu thẳng nhưng ko phải cành ổi, trông giống cành ... đào rừng =))
    Theo em dùng cầu thẳng tốt cho chim hơn, đứng cho nó vững :)
    Cầu lượn nhìn chỉ đẹp thôi, sau này có lồng to, chim hót hét rồi thì đổi sau cũng được (nếu thích)
    Chụp cho em xem ảnh cái lồng với xem nào, cái lồng đểu của em mua ở LS hình như bị đắt, em cứ nghĩ trên đó rẻ hơn HN

tung1978 thích bài này.
  7. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    He he he lồng của anh cũng dạng cùi luôn, mua ở phiên chợ dưới Kim Ngưu ý giá 320k chưa có gì thêm áo và cầu cóng hết 50k ( máy ảnh đang xạc ) ,thế thì để lúc nào em nó hét thì làm cầu khác .Mua trên đó cho nó khí thế mà không mua cho em túi giấy về nhà lại te tua thì khổ ..ke ke. Tí nữa up Lông cùi cho ae chém thoải mái .

---------- Post added at 11:23 AM ---------- Previous post was at 10:11 AM ----------

Hình của em nó sau 3 ngày , cám ăn ít lắm ( có lẽ phải chuyển qua cám bột tự làm ) toàn chiến cào cào và dế thôi (giống nhau quá Q ơi).

[​IMG] http://up.anhso.net

Last edited: 30/9/11
  8. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Chim đẹp, lồng đẹp đó anh (với em thế là đẹp rồi), vì em thấy lửa Bắc đuôi ko được dài, được cái to con mập mạp =))
    Mới bắt có mấy hôm mà nó ko đâm lồng hả anh? Lại còn ăn trên tay nữa chứ

tung1978 thích bài này.
  9. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Hì anh quan tâm nhất là giọng thôi ,chim vậy cũng cảm thấy được rồi vì mới abc ,cố gắng chăm em nó thì em nó cũng không phụ mình ( mong là thế ).
    Còn về vụ đâm lồng thì hôm đầu về có lẽ mệt quá ( chim yếu ) nên trả buồn động đậy ,hôm nay thấy bay nhẩy nhưng không đâm ,còn ăn thì cầm tay cho ăn được khá dạn rồi .

vu_nxt thích bài này.
  10. Duong_choelua

Duong_choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    chim ngoài đó khác hẳng trong nay nhỉ. chim của bác đổi lồng đáy tròn đi là hết hư đuôi thôi, ngoài đó hay làm kiểu lồng như vậy...nuôi đc hết chỉ trừ chòe lửa là chịu thôi

tung1978 thích bài này.
  11. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    lồng vậy mà mua có 320K thôi hả anh,trong này cái lồng được như vậy giá cũng tầm 700-800k,cho em ý kiến thế này lửa thì nên dùng cầu thẳng anh ah,vì khi em nó chơi đánh đuôi sàng cầu sẽ dể dàng và linh hoạt hơn,vài lời góp ý nếu có gì ko phải mong anh bỏ qua

tung1978 thích bài này.
  12. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Bỏ hết mấy cái nan dưới đi đúng không bác ,để đuôi em nó trạm vào báo lót cũng ok đúng không bác ? Cám ơn bác.

---------- Post added at 10:25 PM ---------- Previous post was at 10:22 PM ----------

Mình cũng abc thôi mà , cám ơn bạn đã chỉ giáo có lẽ mai mốt sẽ làm luôn , Cho mình hỏi luôn nếu ăn cám bột thì có dễ vào cám hon là ăn cám hạt to không bạn ?

13. ngocquan23

ngocquan23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    chòe lửa háu ăn mà bạn, cho ăn cám hạt nhỏ thôi, cám bột nhanh bẩn cóng nước lắm. nhớ cho ăn nhiều thức ăn tươi là được.

tung1978 thích bài này.
  14. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Hôm nay thấy em nó ăn cám có vẻ nhiều hơn 1 chút , cho thịt vào thì không thèm chén, có lẽ lại phải ra làm tí đồ tươi mời em vậy . Em này đang có hiện tượng thay lông thì phải ...

15. AlexandreCiskob

Thích đã nhận:
    160
    Hót hét gì chưa vậy anh Tùng.
    Con của em giờ câm như hến, chỉ thấy cặc cặc thôi

16. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Hì hì...... em nó bắt đầu hót thì phải hay là chuyện mình cũng không rõ ,vì mới nhập khẩu 1 em nữa vừa thấy em mới để gần lồng (chưa che áo ) thì em cũ ......hót nhỏ nhẹ , bất ngờ quá nên không nhớ cầm mấy ảnh ra quay...............để lần khác em nó mở mồm ra là ....túm ngay . hi hi

AlexandreCiskob thích bài này.
  17. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Anh Tùng !

tung1978 thích bài này.
  18. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Mấy hôm nữa up lên mấy tấm cho ae coi chơi vào chém...........

19. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào Bạn. Bạn nên dùng cầu thẳng cho lửa bổi, nâng cầu cao lên vành để em nó không bị hư đuôi, gỡ cái bàn đá dưới đáy ra cho em nó nhảy thoỉa mái tí. Chú chim của bạn ức cam trông cũng không đến nỗi già rừng lắm, chỉ cái mắt lộ hơi rõ. Nếu nó ăn cào cào hay cái gì đc nhiều thì bạn cứ cho em nó ăn thoải mái lấy sức lại đã ( Cầm tay đút đc thì cứ đút - sẽ mau dạn hơn ), từ từ khi tĩnh chim lúc đó mới tập ăn bột, mở áo lồng đặt đất chỗ người ra vào nhiều ( nhớ chống kiến ) em nó sẽ đứng mau thôi. Còn nếu muốn nghe hót sớm thì treo ngang tầm đầu ( nhớ treo thẳng cố định vào kèo đừng treo dây - lồng sẽ lắc lư nhiều ), nhìn phân em nó rất tốt chắc dăm ba bữa sẽ hót sổng thôi. Thân

tung1978 thích bài này.
  20. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Cám ơn bác nhiều lắm , nghe bác nói thì em thấy bác có nhiều kinh nghiệm trong việc thuần . Em xin hỏi bác : Hiện nay Lửa nhà em đã hót chuyện ( không nhều ) liệu có cần óp mái (giống my) không bác ? Mong bác giúp em .Thân