Hồ 1,2m bị bục đáy! Help

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi nguyentran, 25/5/11.

1. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là mình có cái hồ dày 1m2 cao 60 rộng 50, thành 8 ly đáy 10 ly. có dán kiềng trước mình nuôi la hán thì vô tư, sau chuyển qua chơi thủy sinh thì bị bung keo dán ở đáy, đã bị 2 lần. nản quá để luôn đến nay đã 2 năm. nay nổi hứng muốn làm lại, nhưng lại sợ bị bung đáy tiếp. bao công sức làm nền, setup, trồng cây lại trôi theo dòng nước :crying: . có hỏi thằng dán hồ nó nói dán kiềng đáy hồ là chắc ăn, không biết phải không, mà kiềng đáy hồ là kiềng ra sao, bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin chút ý kiến.

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Theo mình thì tháo hết ra bóc hết lớp keo cũ và dán lại từ đầu , như thế mới giải quyết được tận gốc

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vụ này Bác Cảnh - Hò Văn Tèn rất thạo, giờ này Bác ấy sắp online rồi, yên tâm sẽ có cao thủ trả nhời bạn.
    GHT thấy rằng nếu hò để quá lâu cũng không nên vội setup ngay, nên kiểm tra lớp keo trước xem còn độ đàn hồi cao không.
    Đôi khi thợ họ làm dùng keo không chuẩn nên chất lượng chán lắm.
    Nguyên nhân kê kích bị vặn hồ cũng làm cho hồ bị bể đó bạn ạ.

4. DavidRain

DavidRain Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Chắc tại bác để trọng lực ở trên nhiều quá keo dán đáy ko chịu được
    Vì thường các bể bây giờ dán đều để đáy lọt trong 4 tấm kính xung quanh
    Khi đặt bể trên kệ đỡ thì nếu đáy bể bằng với mép 4 cạnh xung quanh thì ko vấn đề gì nhưng nếu đáy hơi tụt vào 1 tí thì nguy cơ bị bục rất cao.
    Như bác nói trước nuôi la hán không vấn đề gì mà giờ bục thì chắc chắn là do khối lượng đá và phân sỏi trong bể quá nặng thoai

5. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    chấp nhận xấu chút nha,đổ bê tông cái đáy là xài vô tư lun

6. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em xin phát biểu luôn là bể bị bục đáy hồ là do bề mặt đặt bể của thớt không phẳng cho dù có làm lại chục lần mà không sử lý cái mặt phẳng thì đặt bể thì vẫn bể như thường, tốt nhất bây giờ mà có đủ nghị lực thì làm lại mặt phẳng, tháo kính ra dán lại từ đầu ( lâu mà vất vả hơn cả là làm mới ) chúc chủ thớt vượt giai đoạn khó khăn này.