hồ 1 tuần tuổi, các bác nhận xét cho ý kiến

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi patuan, 11/7/08.

1. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thông số hồ:
    160x50x70. kiềng 10, nền aquabase lót nham thạch, lọc tràn trong, Co2: có. ánh sáng 3 jebo 1,2m. quạt mát nước mua dân sinh + chân đế làm tứ móc áo.
    cây: mói cắm tạm vài thứ linh tinh chủ yếu là để ổn định hồ: thủy cúc, diệp tài hồng kim, sunset, lệ nhi, vảy óc xanh, đỏ, cỏ đỏ và rêu buộc lũa(java, peacock)
    hình em nó đây:
    nhờ các bác cho ý kiến và bố cục và tư vấn thêm về cây, cách cắm. em đang phân vân về các loại cây và bố cục. mong các bác chỉ giáo.
    p/s: còn 3 laoi5 nữa trong hồ quên ko kể ra: TT Thảo, cỏ đỏ và 1 loại gì lá đỏ sậm ko bít tên.
    thân.

2. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ nhìn còn trống quá anh ơi, khúc lũa nhìn nó bơ vơ sao đó, anh thử quăng thêm dương xỉ ngay gốc lũa xem, à quạt anh mua ở tiệm nào ở Ýein và giá bao nhiêu vậy?thanks anh!

3. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thì mới setup mà. quat nidec made in usa mua nguyễn thái bình hình như là 135k(loại tốt) có hàng hét 190k đó. hồ này đang tính trồng cắt cắm + thêm rêu lũa, tiêu thảo v.v... anh em có ý kiến nào hay xin chỉ giáo nha.

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Cành lũa cho vào cận góc bên trái . phần trung cảnh trồng TCN . Thủy cúc chuyển vào vị trí hòn đá lớn , thủy cúc để cận góc ít sáng đốt dài ko đẹp . đầu sả nước trở lại bể nên để tàm mặt nước tạo dòng chảy tuần hoàn kín . bể cao 70cm 3 bóng 1.2m là hơi thiếu sáng đó . nền AQB tương thích với rêu,dáy và dương xỉ hơn
    Chúc vui

Last edited: 11/7/08
  5. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác HVT. góc trái em định trồng 1 bụi gì đấy um tùm cũng như định nuôi bụi thủy cúc bên phải cho nó bò ra tận rìa mấy tảng đá lớn. trung cảnh em củng định trồng TCN còn đám lũa em định cho thêm ít ráy + DXkim vao được không anh? chác mai mua thêm 1 bóng 1,2m nữa thôi. hồi em mua mấy ông kia cứ nói thế là đủ rối mà em thì thấy hơi thiếu. nhân tiện các bác có cao kiến gì về các loại cây trồng tư vấn em luôn. cảm ơn rất nhiều. lần đầu tiên chơi hồ lớn lúng túng quá, trước giờ em chơi hồ bé không á.

6. nuocsongts

nuocsongts Member

Thích đã nhận:
    1
    bể mới của bạn đẹp đó.không như bể mới của mình.
    bạn trồng những loại cây gì vậy nói cho đàn em này biết để học hỏi

7. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Nếu thế thì bố cục ko thay đổi là mấy . nếu muốn bụi DTH lá kim bên trái lên tốt thì bên đó phải thêm đèn ép sáng thì nó mới đỏ được . sunset để vih trí đó là hỏng bố cục đó vì nó lớn nhánh nhất so với các loại cây trong bể , thử vảy ốc xanh có hợp lý ko ?

8. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay mới chỉnh lại, đưa lũa sang góc trái, cắm thêm it cây cỏ. các bác nhận xét dùm nha
    góc trái:
    góc phải:

9. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bể thoáng đãng, đẹp ghê nhưng mình cứ thấy cái cục đá đứng bên phải sao sao ý, hay là do nó thuôn thuôn tròn trịa quá..

10. Hoa Su

Hoa Su New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bể này vẫn trống quá....nói chung phải học tập bể của con nhà nghèo...đầu tư ít mà hiệu quả cao

11. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Phải rồi hòn đá đứng nghiêng phải theo những hòn kia trông tự nhiên hơn,vài bữa cây cối phát triển là sẽ đẹp ngay thôi.Sớm có hồ đẹp hơn nha!

12. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn, mình đang tìm cách cho tảng đá to bên phải nằm nghiêng sang 1 chút. rất cảm ơn ý kiến của các bạn. hẹn 1 tuần sau update xin ý kiến tiếp. chào thân ái và quyết có hồ đẹp :)

13. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Thử bỏ hẳn cục đá to ra và tăng kích thước bụi thủy cúc . khi bụi thủy cúc xung rồi thêm mấy cành lũa ẩn trong hoặc trên bụi thủy cúc đối xứng với bên trái . cắm thêm cành lũa nhỏ vào khe đá tăng thêm độ mền của bui lũa góc trái .

14. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dạo này tự nhiên em bị ghiền đá và lũa quá, dòm hấp dẫn kinh dị mà nghèo quá ko có tiền mua đc khúc bự vậy :(

15. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác HVT, goc trái sẽ còn phải chỉnh nhiều, thủy cúc bên góc phải đang đâm rễ, mục đích của em là che kín góc phải sau đó điểm thêm lũa thò ra hoặc vàn nhánh gì đo đỏ. em mới tròng toàn bộ nền = NMC + cỏ đỏ. hy vọng sẽ có 1 thảm cỏ đẹp.
    hình em nó tối nay đây ạ(chup = phone nên ko dc đẹp, các bác thông cảm)

16. hovaten

Thích đã nhận:
    3,243
    Thủy cúc đẹp khi nó gặp ánh sáng mạnh và nó nằm rạp xuống nền , hòn đá lớn nó làm hỏng bụi thủy cúc đó . hòn đá lớn thay vào đúng vị trí hòn giữa . khối lũa bên trái thêm ít chân tay nữa thì đẹp hơn

17. patuan

patuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hom nay nhân nước trong, cây cối bắt đầu lên tốt, mình update hồ lên để anh em bình luận dùm nhen, hy vọng nhận được nhiều ý kiến giup hồ đẹp hơn

18. Teddy

Teddy Member

Thích đã nhận:
    0
    Lũa đẹp ơi là đẹp , các loại cây trồng bên phía lũa cũng rất hợp .
    Không hiểu sao mỗi em luôn .. ác ác cảm với cái Thủy Cúc , chắc do nó giống canh rau tần ô hay ăn .
    Em người mới nên không biết nhận xét , nhưng em thích anh dán phông đen , cây cối sẽ được tỏa sáng và hồ có chiều sâu hơn nữa !

19. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bố cục như vậy là ổn hơn trước nhiều rồi, tiền cảnh rất hứa hẹn, phần hậu cảnh phía sau lũa còn khá trống trải, có thể trồng thêm cỏ cọp hoặc DX châu phi...
    Chú ý chăm sóc tốt chắc kịp cho ABV Contest 2008.

20. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Thêm cành lũa nữa làm đám lũa có hồn và mềm mại hẳn, theo mình thêm ít dương xỉ châu phi là đẹp .Nhưng hòn đá to bên kia vẫn khôgn khoái lắm vì nó tròn tròn , không góc cạnh nên sao sao ý.Thủy cúc đẻ day thêm 1-2 lớp là ngon rồi, cái đám đo đỏ mọc dày thành bụi lớn tạo điểm nhấn mạnh nữa là uyệt