hồ 1m6 kính 8 ly được không

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi CONHAT, 12/6/08.

1. CONHAT

CONHAT Member

Thích đã nhận:
    0
    em có một cái hồ 1.6x0.5x0.7 kính 8ly không biết có sử dụng đươc không.cho em hỏi 8ly = 8mm phải không

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    8ly là 8mm.
    Kích thước hồ của bạn thì sử dụng kính 8ly là hợp lý.Tuy nhiên còn phải xét về mặt kỹ thuật dán.Thông thường hồ 160 x 50 x 70 sử dụng kính 8ly thì tấm đáy phải là 10ly.các thanh giằng dán cách mép trên của hồ từ 12 - 18cm mới bảo đảm kính mặt trước sau không bị cong khi đổ nước đầy.

3. Dinh Toan

Dinh Toan Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới Setup 1 cái hồ dài 1.75m , cao 0.75m , rộng 0.75m , kính 12mm , em làm 2 đáy, miếng kính ở dưới 12mm, miếng kính trên 10mm, dán phông đen ở giữa ,còn ở trên em dùng 5 thanh rộng 15cm , giằng ở giữa , còn 2 thành dài em cũng dùng 2 thanh rộng 15cm chạy dọc hồ , hôm qua em thử đổ đầy nước để xem sức chịu đựng của hồ ra sao mà thấy run quá kh giám ngồi cạnh . Nhờ các anh tư vấn giúp với cái hồ của em liệu có đảm bảo kh ?

Cám ơn các anh .
    <!-- / message -->

4. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    acac.bạn làm 2 đáy làm gì thế không biết,1 đáy cũng là quá đủ rồi,sao không làm giằng đáy việc gì phải 2 miếng cho tốn kém,yên tâm vì bể như thế không sao đâu,1m75 cũng chưa phải là to lắm nên không sợ.

5. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác vui tính quá :laughing:, bác làm bể chắc chắn như thế thì ko phải quá lo lắng đâu. Kính 12 ly cho bể này, đáy 2 lớp thì quá yên tâm rồi, nhưng nhớ kê bể cho chắc nhé. Bác định nuôi huyết à ?

6. Dinh Toan

Dinh Toan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn 2 bác
    tranbachung: em làm 2 đáy cốt cho nó đẹp và thẩm mĩ hơn, nếu dùng 1 đáy rồi giằng đáy thì cũng tốt nhưng nhìn vào thì cũng kh được bắt mắt cho lắm, nên em đầu tư 2 đáy ( bít là tốn kém ...hi` hi` )
    catbui78: em đang thả chú KLHV, em này cũng được 40cm rồi , hôm nào về luyện tay nghề chụp vài bô nhờ các bác xem hộ nhé .

7. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ok, hôm nào rảnh qua nhà bạn ngắm bể và cá luôn. Em KLHV mà để bể này thì quá sang rồi !

8. nguyenquangvu

nguyenquangvu Active Member

Thích đã nhận:
    9
    em làm hồ 1m2x5x5 thì dùng kính 5ly đáp 10 ly được không anh?

9. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho em hỏi giằng đáy là sao??? hic.....................

10. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Dinh Toan, bạn làm hồ như vậy hết bao nhiêu tiên vậy. Làm hai lớp cho chắc ăn nhưng bạn làm rộng 0,75 và cao 0,75 nó vuông không được đẹp lắm. Thường thì chiều cao hơn chiều rộng 0,2 là đẹp.

11. Dinh Toan

Dinh Toan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn tienkt
    Nhìn vào cái hồ của mình thì cũng tàm tạm ( theo mình thôi ) , với kinh phí hồ của mình thì hết gần 7tr. Về kính thì không đắt mấy , chủ yếu đắt về phần gỗ thôi, mình làm toàn bộ bằng gỗ ghiến, mặt trước đục thế Lữ long chầu nguyệt ( hình 2 con rồng nhìn về mặt trăng ). Nói chung nhìn cái hồ mình thích là ok . Chỉ tiếc rằng trong quá trình làm mình quên mất không khoan 1 lỗ để làm lọc tràn .

12. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Toan.
    hồ của bạn dù không có khoan lỗ cho hệ thống lọc tràn nhưng vẫng có cách. Tôi có kèm theo vài tấm hình ở dưới. hệ thống này được máng ở bên thành hồ. Chất dơ trên mặt nước sẽ chảy theo nhưng ke hở rồi được đưa bằng hai ống, xả xuống thùng lọc.
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

Last edited: 24/6/08
  13. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chào mọi người mình cũng đang chuẩn bị đặt 01 hồ mới. Anh em nào có những mẫu nào đẹp thì có thể upload lên diễn đàn để mình học hỏi, để có thể có thể đặt 1 bể ưng ý!
    Xin cảm ơn!

14. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ bạn chắc đẹp lắm, có hình cho anh em xem với. Hồ có chân gỗ thì tuyệt lắm

15. Hoan còi

Hoan còi Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình là dân mới, nên chưa biết nhiều, đang có ý định nuôi một con cá rồng, nhưng phải chuẩn bị bể trước đã. Mình định làm bể dài 1,5m. Rất mong cả nhà tham gia giúp mình về chiều cao, chiều rộng, loại kính, cách giằng ...
    Xin cảm ơn !

16. Dinh Toan

Dinh Toan Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn bạn kevdv về mô hình lọc, mình cũng nghiên cứu để làm nhưng thấy kh hiệu quả lắm nên mình đã khoan lỗ để làm lọc tràn rồi, nói chung nước rất trong, mình mới chỉ lọc toàn bộ bằng san hô thấy chất lượng nước ổn lắm , cá ăn rất xung...hi` hi`
    tienkt: hôm nào mình chụp vài kiểu hình hồ của mình để bạn tham khảo nhé, hi vọng bạn cũng thích như mình .

17. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thực tế sử dụng lâu có tốt hay không thì chưa biết..Nhưng có người quen mới làm hồ 160x70x80, full kính 8ly đấy..Để trên một bàn bằng sắt phẳng..!..Giá 1,1 triệu..Hope this can help..!

18. brucelee

brucelee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi , khoan lỗ làm lọc tràn như thế nào vậy ? có thể nói rõ hơn ko?
    mình cũng làm lọc tran nhưng để ở trên , và để máy bơm trong hồ