Hồ 3 không, chơi tạm

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi nguahoang, 30/6/08.

1. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh em,
    Mình thích thủy sinh lâu rồi, không có điều kiện chơi, làm tạm cái hồ chơi ngoài trời, khi nào đủ điều kiện sẽ làm hoàn thiện hơn. Post lên tham khảo ý kiến các anh em. Hồ được khoảng 1 tháng sau khi thay vài kiểu
    Hồ tự cắt dán 35 vuông, cao 30
    Cây xin tùm lum: sunset, thủy cúc, cỏ? và vài cây ngoài ruộng, cộng rêu làm cây cổ thụ.
    Ánh sáng trời
    Không Lọc
    2-3 ngày thay nước 50-70%
    Nền tự làm bằng phân NPK tổng hợp, sỏi khai thác ngoài tự nhiên, cát thường, đất sét đào gần nhà. Trị giá khoảng 2-5k và công :p
    Vài tấm hình xí của mình, mong các anh em xem tạm:

2. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hay quá, bạn update thông tin liên tục về tình hinh phát triển của bể nhé nhất là rêu hại.

Mình cũng muốn setup 1 bể giống bạn để ươm cây.

3. nguahoang

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn haipham, cảm ơn bạn bớt chút thời gian xem bài. Hồ phát triển khá tốt: sunset và thủy cúc phải cắt liên tục sau vài ngày vì hồ cũng hơi thấp. TC bò cũng bò nhưng ít vì có vài cọng hà :p, các cây khác cũng mọc nhanh. Rêu hại í bạn là cái rêu bám kiếng? Có :devil:, nó màu nâu #:-S, nhưng cũng dễ vệ sinh vì hồ nhỏ ;), mỗi lần thay nước mình lấy miếng chùi màu xanh để rữa chén lau chút là sạch boong :D. Tại chụp hình hơi chuối nên mờ ảo, sẽ ráng chụp tốt hơn rồi post lên tiếp, chứ hồ nước cũng trong :rolleyes:, mấy con tép màu đỏ nó cũng đẻ hăng lắm :p. Mong học hỏi từ các anh em khác :)

4. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    TCN mà bò trong điều kiện như vậy là bạn đã thành công rồi "thà vài cọng mà bò là đủ vip còn hơn 1 ruộng cứ ngoi ngóc nhô cao":laughing: giởn vui thôi chứ hồ 3 không mà dc vậy là ok rồi
    về bố cục thì mình góp ý nhé dòng suối thẳng quá nên chêm thêm vài viên đá nhỏ cho nó uốn lượn sỏi 2 bên bờ hơi lớn nếu nhỏ hơn tí thì đẹp

5. khanhtq

khanhtq Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn bể của bạn cây lên tốt quá, bạn có thể miêu tả cách làm nền đấy được không. Phân NPK có phải gói màu đen ghi NPK ko? Cảm ơn bạn.

6. nguahoang

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng phân bón cho cây ăn quả mua kg có 3 màu xanh,đen và đỏ, trộn đất set đào và cát ngoài đường -> xong cái nền :p, đất sét hơi nhiều, dẻo như mật nha áh. Chỉ chơi cho đỡ tốn thôi, chứ không giống ai trên diễn đàn cả :D, bạn hỏi mình trả lời tham khảo thôi nha, mọi kết quả mình không cam đoan ;).

7. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Nhìn bể bạn cây cối lên tùm lum có vẻ tươi tốt quá. Lại có cả cái bàn chân trên lối mòn nữa. Ặc ặc, kỳ bí quá.

8. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    rất hoan nghênh tinh thần 3 không của bạn, nhưng nói thật là mình ko thấy nó được um tùm tươi tốt và kỳ bí như lời bác chabumkun cho lắm, ko biết hồ ở ngoài nó như thế nào nhỉ hay là do mắt bác ấy có vấn đề ? :) " chùn đây"

9. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Tui thấy mỗi cái bàn chân là rõ nên mới nói là kỳ bí đấy chứ, còn tươitốt là "có vẻ" thui. Hình mờ quá mà.:Dtươi

10. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Cái bàn chân đóa là của khổ chủ:p ấy chết quên ^_^ xin được đính chính lại cái bàn chân đóa là của chủ nhân bị phản chiếu lên !!!!

11. con_ca_vo_danh

con_ca_vo_danh New Member

Thích đã nhận:
    0
    :)) bể bạn ý tưởng thiết kế đẹp đấy, nhưng tui thấy nguyên liệu xây công trình hơi kém :) ( chân thành )

12. nguahoang

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay rảnh rỗi có cái mobile bấm vài tấm cập nhật báo cáo anh em tình hình bể hôm qua
    Toàn cảnh(chỗ để dưới gốc cây mận)
    Từ trên xuống
    Vài tấm tham khảo thêm
    Trân châu nhật bò hơi chậm
    Rêu và thủy cúc ngoài trời
    Sunset
    Ngưu ma chiên cao và cỏ
    Mong các ae chỉ bảo thêm cho. Cảm ơn anh em.
    P/S có lẽ may mắn, vẫn chưa thấy rêu hại gì cả, chỉ có ít rêu nâu trên kính làm vệ sinh chút là ok :p

13. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    cây lên tốt quá trời, cho e hỏi là sao mà trách rêu đc nhỉ!!!!!!!!!!!!!!!!!11

14. duy linh

duy linh Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cái hồ quá tuyệt. mình cũng có dự định làm một cái hồ. cũng đã làm thử lâu rồi, cây cũng rất tốt màu khá đẹp. những ngặc nỗi, sau 1-2 tháng thì rêu hại đủ thứ từ đâu xuất hiện. trị nó rất cực. bạn có cách nào trị không chỉ mình với.

15. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Rêu hại thở phì phò ở đây này !

16. nguahoang

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, nó thở phì phò là do em mới thay nước áh, bác mà kiếm được tí rêu hại nào trên đám rêu em biếu bác liền =)).
    Thay nước siêng chút 2 ngày lần cộng làm vệ sinh mỗi lần thay, cho kiếng khỏi rêu nâu, còn những rêu khác nghe nói như: chùm đen, tóc... chưa thấy. Em chụp bằng nguyên bản di động không chỉnh sửa, các bác cứ săm soi chứ nói là rêu hại thở tội nghiệp cho em lắm lắm ạh. Cảm ơn những nhận xét chân thành của các bác.

17. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn có đo độ nitrate trong nước không ? Bể này bạn có thả cá hoặc tép không ?

Bạn để dưới gốc cây nên nắng không rọi thẳng vào bể ?

Dễ bị trầy kính, nên lấy bông lọc để chùi.

18. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ bạn để ngoài trời sao ko có rêu hại vậy, hồ bạn để một thời gian trắc đẹp lám.....

19. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    bác mà chuển sang chơi hồ lớn thì càng có kinh nghiệm nữa, chúc mừng bác nha

20. nguahoang

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh cuong nhiều nhiều, em không có đo độ nitrate, mà nói thật em cũng không biết đo làm gì hết :confused:, em có nuôi con tép đỏ, nó đẻ đều đều anh ạh:p, và không có cá, có thả bảy màu nhưng nó cứ nhảy ra ngoài hay bị thằn lằn câu hay soa áh, nên thôi tốn $ lắm :D
    Cũng có nắng nhưng không gay gắt và trực tiếp anh ạh
    Em cảm ơn nhắc nhở của anh, cũng rất cẩn thận vì chỉ sợ cây nó dập lá thôi, tiếc lắm.
    Cảm ơn anh cuong và các anh em nhiều :p