HỒ 4X6 phải làm seo đây

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi candyboy, 25/7/06.

1. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đệ mới nuôi cá la hán,thằng anh mua giùm cái hồ 4x6 mà ảnh chơi nguyên cái máy lọc 25w , xin hỏi dùng vậy có đ5c kô?hay phải đổi cái nhỏ hơn ? Sao con cá của mình nhát wa1 vậy,cứ nổi sọc đen kô à,mình cũng kô bít nó thuộc loại nèo nữa ,để bữa nào chụp hình lên hỏi anh em . :blushing:

Last edited: 25/7/06
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồ cá bạn nói là hồ cá rộng 40cm x 60cm đúng không? Cá của bạn là loại cá nào vậy?
    Tùy từng loại cá và số lượng cá trong hồ sẽ quyết định cái hồ đó có bị chật hay đủ rộng, từ đó có thể suy ra máy lọc có thừa công suất hay là thiếu. Nếu nuôi cá nhiều và là cá ăn tạp, phân của chúng hay làm đục nước thì e rằng máy lọc của bạn vẫn còn bé ấy chứ. Nếu nuôi có 1 chú cá la hán thì hồ đó là vừa và máy lọc cũng vừa luôn.

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Khà khà,quy cách chung của hồ này là 60 x 30 x40 (dài,rộng,cao) đấy GHT ơi.Theo lời của candy boy thì KKK nghĩ chắc bạn nuôi LH,máy 25w dành cho một chú thì hơi phí(hao điện),và mặt khác,với thể tích hồ như vậy,máy bơm có thể tạo ra dòng nước lưu chuyễn khá mạnh,cá nhỏ dễ bị mệt,máy 18W cho hồ này là ok(với đ/k ko rải sỏi nền).Nuớc khuấy động nhiều quá cũng có thể làm cá nhỏ bị nhát.Chúc thành công.

4. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    ai dè con cá mình bị dạt hoài à,mà nó nhát lắm, mình nuôi nó trong cái lu đc khoảng 1 tháng mới mua hồ kiếng cách đây 2 ngày thui,hichic mua hồ kiếng ,phụ kiện, máy lọc và vừa mới nap tiền cho cellphone ,giờ làm gì còn tiền mua myáy lọc 18W nữa chứ,máy lọc của mình mới mua cũng cách đây 2 ngày thui.hichichic có ai có máy lọc 18w đổi máy 25 w với mình kô

5. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    mình kô có để bông lọc hay than hoạt tính vào hộp lọc gì hết , mình chỉ bỏ san hô vụn mà thôi,dưới hồ bỏ thêm 22 viên sỏi hình vỏ sò,với cây đèn màu hồng phấn để cách mặt nước khoang 2-3cm từ trên xuống (ngâm trong nước đó ,tức là cây đèn trên đầu con cá mà vẫn nắm trong nước) ,mình làm như vậy đc kô vậy . xin mọi người chỉ dẫn cho người mới chơi cá như mình :D

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Không dùng bông lọc thì nước vẫn đục dù bạn ko cho cá ăn. Vì vậy nuôi cá dùng bông cho vào hộp lọc là cần thiết. Nếu bạn nuôi khỉ đỏ thì nên xem độ PH trong nước khu vực bạn sống có phù hợp không, nếu thiếu thì bổ xung san hô vào cho PH tăng, cho thêm ít muối vào thì cá đỡ nhát hơn 1 chút.
    Đèn chiếu sáng ngâm trong nước sẽ làm tăng nhiệt độ nước, kích thích bám rêu vào đèn, nguy hiểm khi điện có sự cố, và nhìn phía ngoài bể thấy đèn => xấu.
    Nếu nuôi cá La hán thì bỏ vô tư sỏi trứng ở đáy hồ, nhìn chúng đùa với sỏi thích lắm.
    Bạn cho mọi người biết bạn nuôi cá gì nhé? Không phải 2 em bẩy mầu đấy chứ?
    Thân.

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Hi hi,đến giờ cũng chẳng biết bác nuôi con chi nữa,nếu là La hán lớn hơn 2 ngón tay rồi thì ko cần đổi máy bơm nữa,san hô ko lọc được cặn triệt để đâu,phải có bông lọc nữa bác ơi,các loại đèn ngâm trong nước thì..nói chung ko làm nổi bật màu sắc của cá,KKK chưa từng thử loại này..

8. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    vậy à,mình cũng chằng bít con la hán mình thuộc loại gì nữa,bữa nào chụp hình postle6n anh em coi và xem giùm nó là con gì :D,và chụp vị trí để cây đèn mấy bác xem có đc kô??vậy mình phải đi mua bông lọc nữa rùi,con cá mình chắc lớn hơn 2 ngón tay rùi nhưng thấy nó hay bị "dạt về phương xa" wa1 đi LOL ,Bông lọc 1 miếng bao nhiêu tiền vậy hở bạn .

9. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    Con cá mình nuôi trong cái lu dc khoảng 1 tháng ,mới bỏ vô hồ kiếng nuôi có 3 ngày à,nuôi trong cái lu hình như nó kô phát triển mấy,ăn đồ cũng ít nữa,giờ b\nuo6i trong hồ kiếng thấy nó an nhiều và lớn nhanh,cái đầu cũng nhô ra rùi.nhưng màu sắc thì kô đ5c đẹp lắm và hay bị nổi sọc đen,candyboy nuôi nó chung với con cá lau hồ mà seo nó kô cắn chết con cá lau hồ vậy :D ,lâu lâu nó "kiss" con cá lau hồ thui à mà thấy 2 đứa chơi với nhau dzui dze lắm . Chắc con này bị khùng rùi . :D