Hồ 60x30x40 setup 1 hồ thủy sinh thế nào ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi maica, 30/7/07.

1. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đọc website này thích quá cũng bon chen mua hô, mua cá về nuôi, giờ thích thích hồ thủy sinh quá nhưng chưa biết gì hết. Anh em chỉ giáo giúp với. Hồ 60x30x40 5ly, đáy 5ly, mình đã có đất nền màu vàng, màu đen, sỏi (khoảng 10kg đất), giờ phải đổ đất , nền như thế nào đây ? mình đang xài máy lọc RS 3880 đặt trong hồ vậy có xài được không? rồi nữa cắm cây xuống đất phải cần cắm bằng nhíp ah ?

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nền : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22334
    Lọc thì bạn nên làm Lọc tràn bên ngoài bể. tham khảo thêm trên 4r nhé.
    Còn nữa bạn hình như còn thiếu Đèn, CO2. cố gắng đáp ứng đầy đủ phần cứng roài mới trồng cây nha. Nghe bạn nói cắm cây = nhíp nghi bạn trồng rồi wa'. hix. :(

3. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn đã chỉ dẫn, mình chưa cắm cây nhưng đã mua cây rồi, kg biết ngâm nó trong nước có hư không nữa? Khi đi mua cây thì người bán nói cây này không cần CO2, mà sao thấy cô bán hàng chỉ cái bình CO2 bự như vậy làm sao mà dám để trong phòng nhỉ ? Đèn thì đang xài cái đèn màu hồng, phải đổi bóng đèn mặt trời để trồng cây.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn nên đọc hết tất cả bài viết trên diễn đàn: phân nền, đèn, lọc ... sau đóa hay bắt tay vào làm có như thế sẽ rất đỡ tốn kém.
    Bạn chưa làm nền đã mua cây thì hơi mệt, lỡ mua rồi thì đàng chịu.
    Bạn làm nền trước để khoảng 1 tuần mới trồng cây vô đc.
    Đèn: đương nhiên dùng đèn loại dùng cho hồ thủy sinh, dùng bóng JEBO 35k/1cái 60 cũng ok. Hồ của bạn 2 bóng, mua máng đôi hoặc tự chế
    Lọc: dùng lọc thác, lọc treo cũng OK. Về 2 loại lọc này thì bạn có thể tham khảo thêm. Dùng lọc treo mua ở cao quý.

5. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Ra tiệm cá bảo lấy bộ bóng đèn JEBO máng đôi cho hồ 6 tấc. Còn nếu muốn tiết kiệm chi phí thì cứ chế máng đèn mà xài, khỏi phải suy nghĩ, nhưng giá thành sắm lần đầu hơi phê. Có gì PM cho mình, mình còn dư 3 bóng jebo 6 tấc, máng chế và 3 cái tăng phô. (giá hữu nghị thui). Nếu chưa có nền thì sẵn mua đèn mình để lại cho bộ nền trộn của hồ 70 x 30 của mình, setup xong ko có thời gian trồng cây đành xúc ra để đó. về trộn thêm hộp DBO vô nữa là tốt chán, Nền đã trộn trâctu và 1 hộp DBO rùi. có cả sỏi khuyến mãi lun

6. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    60X30X40,bạn lại là người mới mình nghĩ bạn nên tự làm 1 bộ Co2 như 4rum đã chỉ là ổn rồi ko cần mua mấy bộ Co2 đắt tiền đâu (bộ Co2 tự làm rất rẻ,nếu bạn làm 1 vài hồ ko đẹp mà thấy chán thì bỏ ko sao,chứ bộ xịn tới hồi bạn chán thì chả biết bỏ nó ở đâu,cho thì tiếc mà bán ko đc :laughing:)
    Ko có cây nào trên đời này ko cần Co2 cả,chúng quang hợp là để tạo Co2 sống mà. Chỉ có loại cần ít và cần nhiều nhưng nói chung bạn có Co2 trong hồ thì cây sẽ lên đẹp hơn,khỏe mạnh và lớn nhanh hơn.
    Đèn cho hồ bạn chỉ cần 2 bóng 15W dài 48,3cm là đc òi.
    Hồ thủy sinh bạn làm lọc trong mất thẩm mỹ mà tốn chỗ lắm,tốt nhất bạn nên tự làm 1 bộ lọc ngoài theo hướng dẫn của anh hovaten.
    Mặt kính dày 5 ly hình như hơi nguy hiểm 1 chút vì trong bể ko chỉ có nước mà còn phân,sỏi,... nên có khả năng sẽ bể,8 ly mà nhiều người còn thót tim :p
    Nền bạn muốn tự chế cũng đc (tuy sẽ khá mệt mỏi trong việc đi mua) và dơ. Tốt nhất là bạn cứ mua phân ADA,ko phải làm gì ngoài việc trải phía dưới 1 lớp 2cm, nền thì bạn mua thêm 1 lớp cỡ 8-10 cm sỏi để trồng cây dễ hơn.
    Cá kiếc để hồ setup xong 10 ngày rồi hẵng thả vào,mới setup mà lo có rêu thì thả chừng 30 con yamato với con bống là ok rồi,khi nào thấy ốc thì mua thêm da beo (tuy dạo này mấy cửa hàng q11 nói hết hàng da beo :()

7. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe tới cái dzụ bể hồ, ghê wa ! giờ làm sao đây ? mua phân, mua đất rồi, mà hồ của mình để trên cái chân đó, chân đó có an toàn không ? chắc đem để xuống đất wa ! :p hic hic , càng đọc càng thấy tùm lum hết, cuối cùng không biết làm sao nè ...giúp mình với !

8. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hồ nhỏ dài cỡ 60 thì ko sao đâu, miễn sao bạn làm cái chân sắt tốt là được rùi. Chứ cho dù hồ đấy 10ly mà chân bị kiễng thì, vẫn "xé đáy kính" ra như thường. Do cái cảm giác của chúng ta vậy thui. Hồ chân sắt V hay Sắt vuông 30 là oki nhất, nhớ đặt hàn chân chỗ nào chuyên nghiệp 1 tí, nhiếu khi thợ sắt họ ko hàn được chân "đều" đâu.
    Kinh nghiệm của mình là mua 1 cây sắt Vuông 3 cm dài 6m có mấy chục k àh, đem ra cho thợ sắt hàn lấy tiền công và về mình tự sơn, rẻ mà an toàn cho hồ mình

9. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái chân thấy hơi bị kênh , phải chêm thêm miếng giấy phía dưới mới cân bằng, mình mua ở ngoài Nguyễn Thông cùng với hồ, 120k, chắc cũng không sao chứ?

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chà, vụ chân kênh nài hơi căng áh. có lẽ bạn nên bỏ hồ xuống dưới đất lun cho chắc or mua chân khác đi. chứ đừng xài chân đó.
    Bạn nói đọc bài trên thấy rối rồi hả ? Đây mình ghi lại công đoạn nè: Làm Lọc (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10200) =====> Làm Nền ( http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22334) =====> Làm Đèn (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=689) =====> CO2 (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=63) =====> làm xong hết rồi thì bắt đầu lắp các thứ vào bể.sau đó mới trồng cây http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22229.
    Sau khi làm nhửng việc trên thì bạn đã có hồ đẹp căn bản rồi, để cho hồ dc ổn định thêm thì nện bổ sung thêm Thang đo Nhiệt, Thang đo PH, Quạt vi tính...

11. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Lechau nhé ! Nhiều thông tin we ! :D Đợi đọc hết cái này, mấy cái cây của mình chắc died we ! bạn nào cho mình gởi mấy cây này đi, phải xem lại hết rồi mới làm cái hồ.

12. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái vụ này cứu cũng dễ thôi Bạn thiết kế lại cái lọc chút xíu đi cho thêm vào mấy viên nham thạch tao vi sinh. Đồng thời tăng thêm bông lọc ( ví dụ: 1 lớp bông 1 lớp nham thạch rồi 1 lớp bông tới nham thạch tới bông ). Khoảng 3 lớp xem sao.

Theo mình nghĩ một phần do hệ sinh thái hồ không ổn định ( có thể do nguồn nước ). Hay do bạn thay đổi chế độ chiếu sáng liên tục ( ví dụ: ngày mở 8h rồi hôm sau lại 10h mới mở đèn chẳng hạn).

13. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    à không , mấy cái cây này mơi mua ở tiệm về, chưa có trồng gì hết, còn đang ngâm trong nước, đến giờ k biết có còn sống không? hic hic mua hết 85k mà bị đie thì đau thiệt.

14. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Góp ý cho bác chút nè, về phần cứng hồ thì phải tốn tiền mua rồi. nhưng còn về chuyện cây thì đừng đi mua nghen. với người mới chơi thì đi xin cây trong 4rum này đi, có nhìu bác nghĩa hiệp lắm, sẵn sàng cho cây. ko cần mua chi cho tốn tiền cụ thể nên tham khảo ở đây http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=57

15. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    lechau ở Gò Vấp ah. Chổ nào thế khi nào rảnh anh em ghé wa chơi trao đổi kinh nghiệm hé.
    maica bạn cứ wa bên bos xin cho cây lập một cái topbic xin cây đừng ngại. Mình ở Biên Hòa chứ ko sẵn sàng cho bạn gửi cây và chia sẻ bạn một ít cây lun.

16. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    em ở Đường Quang trung, hì mà em cũng mới vào nghề ah, chẳng wa đi học hỏi nhìu đại ca nên mới có chút đỉnh kiến thức. Dzới em cũng vừa set hồ xong cỡ 3 tuần đâu có gì để coai ? hihi nói vậy thui chứ bác mún lúc nào đến em cũng ok

17. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lúc nào lên lechau xem hồ cũng được hả? Mình cũng muốn xem một số hồ rồi mới vê làm. Diễn đàn này hay ghê, mọi người rất là tận tình. Hi vọng một thời gian nữa mình sẽ có cái hồ với sự giúp đỡ của mọi người.

18. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Chỗ nào đường QT địa chỉ cụ thể đi. Với lại cho số đt lun để dễ liên lạc
    Số của mình là 0906083123 tên Trung Thủy ( đừng gọi wa muộn nhé ).
    maica ông ở đâu thế, nếu khó khăn tôi qua giúp ông cái nền và thiết kế cho ông mấy mẫu.

19. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đã đổ nền rồi, đang chạy lọc, chờ 03 ngày nữa rồi trồng cây. hihihi . . . Mấy cục đá của Hanpham bỏ vào hồ cũng đẹp lắm, hôm nào xong sẽ post hình cho coi :) Giờ đang cần cây để trồng, anh em ủng hộ cho một số nhe , cám ơn nhiều nhiều.

20. prettyboy

prettyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    prettyboy đang tập tành vào nghề "sáng tạo thiên đường" như các bạn ở đây . 0908278069 , prettyboy cũng muốn thăm hồ của lechau để học hỏi kinh nghiệm . , cho hỏi em dùng khoảng 2 , 3kg ADA , và lót nền = nham thạch , thì làm nền xong phải cho đầy nước vào , lọc , để 1 tuần sau mới trồng được ? hay là trồng được liền sau khi làm hồ luôn ? thêm cái nữa là nham thạch nằm ở lớp trên cùng , ADA ở dưới , hay là nham thạch lót dưới , rồi cho ADA phía trên vào chỗ cần trồng ?