Hồ 65 x 35 x 50 cao - Thủy Sinh Đầu Tay

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi Des, 2/3/07.

1. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hồ chờ đặt tên
    Đây là kết quả của rất nhiều tiền bối và bè bạn trên diễn đàn. HP cảm ơn tất cả
    *Cảm ơn TRANDAT - Riccia của bạn HP đã gầy giống gấp đôi rùi đó - nhưng vẫn ko đẹp bằng của bạn.
    *Cảm ơn CafeSongTrang - xin lỗi vì em up hồ trễ nhưng thích cái tường rêu quá anh ạ. Lúc đầu còn lưa thưa lắm nhưng sau đã khít lăm rùi - cả bọn có vẻ sung sức lắm em đã có được gấp đôi số của Anh đã Share rùi
    *Cảm ơn bác Fashlam về việc tư vấn ánh sáng cùng như cách chăm sóc nền tự trộn
    *Cảm ơn anh Hovaten về việc tư vấn thêm lọc ngoài nhưng HP hậu đậu làm vẫn chưa được anh ạ
    Cảm ơn các cao thủ - ; nôb ; dtnguyen62 ; pyramid ; akira ; Thuy Vuong ; zQ; Haidang ; ronglac...
    Tất cả các Anh; Chị và các bạn đã giúp rất nhiều cho HP. Có thể trong mắt mọi người HP còn non tay lắm, nhưng điều quan trọng là mình đã học được rất nhiều.
    - đây là sự thành công mà em cảm nhận được - Có gì monh nhận thêm góp ý ạh
    tổng thể[​IMG]
    Gần hơn cho lũa:[​IMG]
    Nhìn từ bên trái[​IMG]
    góc yêu thích
    [IMGo]http://i146.photobucket.com/albums/r259/HANPHAM/gocnhinyeuthich.jpg[/IMGo]

1 pô nữa
    [IMGo]http://i146.photobucket.com/albums/r259/HANPHAM/chuptuduoilen.jpg[/IMGo]
    mong các bác cho em nó 1 cái Tên - Cần 1 cái tên cho vườn -

Last edited: 2/3/07
  2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Py khai trương nhé:
    Bể bố cục rất vừa vặn, cây lên khá đẹp, vách bên phải có mấy ngọn rong ngả đầu ra phía trước (bác Uẩn gọi là đuôi phụng- không biết đúng không) đẹp quá...
    vách rêu ngon đó, thêm 1 tấm nữa che luôn ống nước đi cho đẹp...
    Hồ đầu tay thế này thì phải gọi là 'rất giỏi'
    Chúc mừng!

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể đẹp lắm,nhưng sao kô bóc luôn cái bg ra luôn nhỉ ? Nhìn nó kì kì sao á.
    Hì hì hhiệu ứng cúp điện đây mà :D

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhận xét đầu tiên là cây khoẻ, hồ sạch và bố trí cây khá hài hoà...khoảng 2 tuần nữa TC nhật phủ xanh thì tuyệt, cái tường rêu có thể đẩy cao gần mặt nước, góc nền dưới tường rêu thì trông thêm cỏ nhật hay cỏ đỏ thì sẽ rất hợp, nếu không nói ra thì ai biết là hồ đầu tay...
    Xin chúc mừng bạn có niềm vui đầu xuân!

5. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Đẹp đấy HP à. Cây lên rất khỏe. Nhìn đúng là java moss của café sông trăng vì có lẫn riccia kìa, hi hi...

6. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    công nhân anh cà phê sông trăng này tinh mắt ghế vậy mà nhìn thấy hay thiệt

7. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ sạch đẹp cây lên xanh rì HP ơi, làm thêm cái vách rêu là đẹp ngay !

8. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    -- Hồ (65 x 35) cao 50 --
    -- Thành phần: nền đất sét tự trộn; 3 đèn Jebo 6 tấc; bình co2 - 2 kg; quạt làm mát mặt nước; nhiệt độ trong hồ dao động từ 26-29; nguồn nước máy, bơm lên bình chứa trước khi vào hồ. thời gian bật đèn: sáng từ 6h30 - 10h30; trưa từ 14h - 15h; chiều từ 18h - 22h
    1 lần nữa Thank's All!!![/
    Tuy nhiên ko chia sẻ thì mọi người không biết: HP có những thắc mắc như sau - mong mọi người giúp với:
    1. Hồ trồng cây (tất cả) xong vào 24 tết, tất cả đều thở sau 3 ngày. Trân Châu Nhật vẫn thở đều tuy nhiên nền tự trộn nên có hiện tượng nhảy đọt mới bị vàng lá (còi) cả 1/2 hồ bên trái mình dành riêng cho chúng nhưng lại mọc chậm và vàng lá. Còn vùng bên phải tiền cảnh thì có vẻ phát triển đỡ hơn. Tuy nhiên ko biết đã đến thời điểm xài phân nét chưa?
    2. Về sau này cây cối vẫn phát triển nhưng hiện tượng thở "ầm ầm" mình ko còn thấy nữa? lo lắng, mình thay nước thì lại thở nữa nhưng chỉ được ngày đầu tiên, mấy ngày sau chẳng thấy bóng dáng hột bọt khí nào nữa. Khoảng 3-4 ngày thay nước 1/4 hồ thì lại thở ngày đầu rùi ko thấy nữa.
    3. Như ZQ đã nhận xét: "hiệu ứng cúp điện" thú thật nó chưa từng xảy ra, tuy nhiên cây vẫn có vẻ hướng ra trước hứng sáng - HP ko hiểu tình huống này !!! hay Jebo ko thích hợp cho chúng
    4. Rong "bác Uẩn gọi là đuôi phụng" lúc đầu mang về các đốt có vẻ khít hơn bây giờ, chúng vẫn phát triển nhưng các đốt lại cách xa nhau hơn, đặc biệt là phân ngọn nhiều dã man " ngay 1 đốt trên thân có nhánh phân ra 3 ngọn nữa. Tất cả đều phân đốt rất nhiều HHĐ cũng vậy - ko biết là điềm tốt hay xấu!!!
    5. hôm wa thay nước, vệ sinh ngăn lọc và chùi kính thành hồ. Bơm nước vô rồi hút ra 2/3 hồ rồi bơm đầy. Tự nhiên thấy nước hơi trắng như nước vo gạo, ko biết tại sao nữa. sáng ra 6 em Neon; 5 em mắt đèn và 4 em Neon đen "ra đi" mình hoang mang quá !!! trong lúc vệ sinh ngăn lọc mình lôi mấy cục Ceamic Ring ra và rửa lại bằng nước máy hết (do chúng đen wá) và thay toàn bộ bông lọc mới. (ko biết đó có phải là nguyên nhân làm mất đi "con vi sinh" trong hệ thống lọc dẫn đến nước bị đục trắng)
    6. Cho đến nay hồ vẫn chưa có thêm phân nước hay phân nhét ko biết có nên dùng hay ko??? Mình có mua hộp phân nước DBO-30k trên Cao Quý tuy nhiên khi cho vào kg 1/3 nắp quan sát thấy cây trong hồ ko thở nữa, 2 ngày sau trên tàn của Riccia có các màng màu xanh (chắc là rêu) nên mình đã tỉa chỗ màng đó, hút 2/3 nước trong hồ và bơm nước khác vào, từ đó đến nay cây thở rất yếu.
    7. Về bố cục: co lẽ sắp tới với nền tự trộn này sẽ thất bại Tran Châu Nhật, mình tính thay bằng Ngưu Mao Chiên và dưới chân tường rêu cá đẻ sẽ thêm ít cây nữa nhưng liệu khi làm như vậy cây cũ trong hồ có còn phát triển bình thường nữa hay ko? khi nhu cầu dinh dưỡng và cung cấp CO2 bị share cho cây mới.
    Về Gỗ lủa, mình vẫn đang lùng thêm 1 số nữa bé thôi nhưng có nhánh để hoàn tất bố cục cho chỉnh tề.
    Trên là những lời tâm sự và nhu cầu mà mình đang rất cần sự sẻ chia, động viên cung như những lời khuyên chân thành từ các thành viên trên diễn đàn.
    --- rất mong được hỗ trợ ---
    Ah mà có ai đã chế lọc ngoài theo kiểu HOVATEN chưa? dụng cụ thì HP có nhưng tay nghề kém nên bị xì nước hoài ah. Nếu có lòng tốt thì ráp hộ mình với, Hồ nhỏ mà dùng cái lọc này có cả bộ lọc nằm trong hồ nhìn choáng chỗ quá và thiếu thẩm mỹ --- Đầu tư lọc ngoài thì mình chưa đủ khả năng tài chính ---

9. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hồ đầu tay như vậy là quá đẹp - quá đạt rồi HP ơi. Chúc mừng !

Lần sau làm vệ sinh lọc thì đừng thay hoàn toàn bông lọc mới như thế, chỉ cần giặt (vò tay với nước sạch) hơi sạch thôi ! Cũng đừng làm vệ sinh ceramic ring, hồ bị đục vì mất cân bằng vi sinh đấy ! Ra Cao Quý mua mấy lọ vi sinh dạng nước của VN nhỏ vào bổ sung đi thôi...còn nếu điều kiện chơi sang 1 chút thì nên ghé APT mua Baterball mà cho vào nhé !

Bổ sung loại phân nước Trung Quốc với liều lượng như vậy thì chuyện xuất hiện tảo lam là điều tất yếu ! Mặc dù trên vỏ hộp ghi là thành phần không có N và P...nhưng HP cứ ngửi thử sẽ thấy mùi khai ngấy ! Loại đó nếu muốn sài thì mỗi lần thay nước chỉ vài giọt thôi !

10. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Anh ơi cụ thể lạo này hình thu nó như thế nào anh nhỉ??? Dân gian gọi tên thế nào ạ???

11. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đại khái lọ nó be bé như lọ thuốc nhỏ mắt ấy mà...giá khoảng 3k gì đó, có bán tại Cao Quý...tiếc là lẩm cẩm quên mất tên rùi...để anh về lục ở nhà xem còn lọ nào không sẽ báo rõ hơn về sản phẩm và tên nhà sản xuất !

12. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    nếu không nhầm thì tên nó là RS3...
    cứ hỏi các nhân viên của CQ sẽ có hàng ngay...

13. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Cảm ơn anh đã góp ý cho em, Cao Quý là địa chỉ em hay ghe nhất. Hầu như trong tủ có gì em đều thuộc hết, mỗi tội em sợ cho vô nhiều wá cái hồ mình Tẩu Hỏa Nhập Rêu thì tiêu. Lần đầu chơi hồ, cứ theo các Pác trên diễn đàn 1 phen xem sao!

14. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    1. Trân Châu Nhật vẫn thở đều tuy nhiên nền tự trộn nên có hiện tượng nhảy đọt mới bị vàng lá (còi) cả 1/2 hồ bên trái mình dành riêng cho chúng nhưng lại mọc chậm và vàng lá. Còn vùng bên phải tiền cảnh thì có vẻ phát triển đỡ hơn (chậm). Tuy nhiên ko biết đã đến thời điểm xài phân nét chưa? Em tính thay bằng đàn thảo nhưng vẫn hơi lo lo. - Ngưu mao chiên ko biết có khá hơn Trân Châu Nhật ko nữa???

2. Về sau này cây cối vẫn phát triển nhưng hiện tượng thở "ầm ầm" mình ko còn thấy nữa? lo lắng, mình thay nước thì lại thở nữa nhưng chỉ được ngày đầu tiên, mấy ngày sau chẳng thấy bóng dáng hột bọt khí nào nữa. Khoảng 3-4 ngày thay nước 1/4 hồ thì lại thở ngày đầu rùi ko thấy nữa.

3. Như ZQ đã nhận xét: "hiệu ứng cúp điện" thú thật nó chưa từng xảy ra, tuy nhiên cây vẫn có vẻ hướng ra trước hứng sáng - HP ko hiểu tình huống này !!! hay 3 đèn Jebo đều ko thích hợp cho chúng.

4. Rong "bác Uẩn gọi là đuôi phụng" lúc đầu mang về các đốt có vẻ khít hơn bây giờ, chúng vẫn phát triển nhưng các đốt lại cách xa nhau hơn, đặc biệt là phân ngọn nhiều dã man " ngay 1 đốt trên thân có nhánh phân ra 3 ngọn nữa. Tất cả đều phân đốt' rất nhiều HHĐ cũng vậy - ko biết là điềm tốt hay xấu!!!

Anh Codai và các Thành viên ơi tư vấn cho HP chút ít với. Vì Trân Châu Nhật có thể HP sẽ trải 2 kg Phân nhật lên trên quá - nhưng thấy ko giống con giap nào nên ... chưa dám

15. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đây là nước thở chứ ko phải cây thở, lúc đầu mình cũng lầm tưởng là cây thở.
    Nhưng sau khi thay nước, tắt đèn, vài tiếng sau bật lên thấy rất nhiều bọt khí trên cây và kính.

16. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình ko hiểu nước thở là sao nữa - tuy nhiên đó theo mình hiện tượng bọt khí như TC nói là do treong vòi nước dẫn vô hồ nước vô ko đều 100% trong ống dẫn + lực nước đẩy qua vòi nên sinh ra bọt khí đọng trên lá cây và thành hồ đó chứ - Trường hợp của mình là vô nước xong ngày hôm sau là thấy cây thở rùi hết

17. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ đẹp , cấy cối phát triển tốt !

Có điều cái mảng rêu trông không tựnhiên lắm - Cái ống hút nên cho vào góc bể....

18. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @"hiệu ứng cúp điện" thú thật nó chưa từng xảy ra, tuy nhiên cây vẫn có vẻ hướng ra trước hứng sáng - HP ko hiểu tình huống này !!! hay Jebo ko thích hợp cho chúng
    @"thời gian bật đèn" sáng từ 6h30 - 10h30; trưa từ 14h - 15h; chiều từ 18h - 22h.

Hồ Tôi ngày trước cũng bị như vậy, HP ơi! những khoản thời gian nghỉ của các thời điểm bật đèn là Cúp Điện còn gì!!!!
    theo như trên HP mở đèn 9h/ngày nhưng không biết HP mở đèn như thế nào, còn Tôi thì cho Cây sống theo thiên nhiên ngày và đêm 24 h. Cụ thể 7h-11h -1 đèn; 11h-13h-2 đèn; 13h-17h - 3 đèn; 17h-22h 2 đèn, và tắt tất cả!!!!
    Tôi rất muốn mở đèn theo kiểu Tinh mơ ấm ấp( 6h-8h -1 đèn), xế lên nắng nóng ( 8h-10h - 2 đèn), trưa nắng gắt gao ( 10h-15h - 3 đèn), chiều tà êm ả ( 15h-17h - 2 đèn)!!!! Nhưng không thực hiện được bởi không có ở nhà vào những thời điểm này và cũng chưa mua thiết bị hẹn giờ nên đành chịu. HP có thể thử như Tôi.

19. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có lẽ do Hanpham để bể gần chỗ có as lọt vào nhiều(cửa sổ,cửa nhà.....vv..) zQ ở nhà cũng toàn dùng bóng Jebo,cây chưa bao giờ hướng dương thế này,trừ khi cúp điện thôi.
    Kô hẳn,nhà zQ mở đèn cũng ~9-10 tiếng/ngày,cây kô hướng dương bao giờ,vì chỗ để bể là trong phòng kô hề có cửa sổ,cửa nhà thí cách xa ~10mét :D

20. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    HP cũng như ZQ thôi !!! hồ 1 mặt kê sát tường, mặt chính diện hướng ra cửa ra vào nhưng do đường bụi nên cửa trước là cửa sắt kéo chỉ để hở 1m ra vao thôi. vả lại từ hồ ra d0ến cửa là 15 m lận.
    ///// Ko biết những người dùng phân trộn đất sét như HP xài thêm phân nhét loại nào nửa ???
    có thể tư vấn thêm cho HP về phân nhét cho nền trộn như mình được ko???