hồ 8 tấc 5ly có sao ko

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sefar, 29/12/07.

1. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hồ nuôi cá la hán,giờ hết nuôi định làm thêm cái thủy sinh
    hồ 80-40-50 có kiềng mua đã hơn 4 năm kính 5ly toàn bộ
    theo mấy bạn thì nền ada hay tự trộn sẽ nhẹ hơn
    trên mép hồ có 4 miếng kính lòi ra,định tháo 1 miếng để gắn lọc thác vậy có sao hok

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nền ADA + nham thạch cũng không nhẹ hơn nền tự trộn bao nhiêu (nền tự trộn riêng lớp sỏi trên cùng cũng phải hơn 10kg), quan trọng là bạn bỏ bao nhiêu, nếu 8kg nham thạch và 5 - 7kg ADA thì không thành vấn đề, bỏ 1, 2 khúc lũa nhỏ cột rêu và nền trồng TCN hoặc cỏ cũng tốt, mình chỉ nói theo suy nghĩ mình thôi chứ hồ bạn tuổi thọ đã trên 4 năm thì mình không dám đảm bảo ah, bạn nên mua cái lọc trong loại thấp chịu khó thay nước đều đặn thì tốt hơn thọc thác, còn miếng kiếng tháo ra bằng cách nào cho an toàn thì xin ý kiến cao thủ, mình chỉ tháo ở hồ dài 50cm thôi, chưa tháo hồ 80cm. Thân

3. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Nền ADA sẽ nhẹ hơn nền tự trông Sefar ạ. Cùng một khối lượng thể tích ADA sẽ nhiều hơn, hơn nữa dùng ADA sẽ không phải cho lớo nền dày cùi cụi như nề tự trông.
    Anh nghĩ hồ của em xài được nhưng cần tuân thủ điều kiện sau:
    Nên mua 1 tấm gỗ làm nền dưới đáy hồ (loại ván gỗ ép sẵn cũng được để góp phần chịu lực.
    Dùng nền nham thạch lót dưới và ADA ở trên cho nhẹ.
    Hạn chế dùng đá để tạo bối cảnh, nên dùng lũa thôi.
    Dùng lọc ngoài thay vì gỡ một miếng kính kiềng sẽ làm yếu hồ.
    Thân

4. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hồ nhà mình đang trồng thủy sinh là hồ 8 tấc kiếng 5 ly nè bạn, trồng 4 tháng rồi ko sao cả, dưới hồ có 1 lớp đệm bằng cao su

5. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác quên mất 1 điều là tất cả cái nền khi vào nước nước sẻ làm cho nhẹ đi à, vấn đề là kiềng nó có đúng hay kô thôi, Mình cũng có cái hồ như vậy thôi, ban đầu cũng sợ nó bể nên chỉ bỏ có hơn 1/2 nuớc vào hồ thôi bây giờ thì gần đầy rồi nè , vấn đề là kê nó sao cho kô bị cấn là ok

6. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cám ơn mọi người
    vậy là mình bik phải làm ji rồi
    phía dưới 8kg nham thạch,lớp trên 7kg ada,1 cái lọc trong loại thấp hoặc lọc ngoài nếu còn tiền T.T
    hồ sẽ trồng toàn là cây là cây,ko có đá,ko lũa và rêu lun ,tại vì có 1 hồ trồng rêu nuôi tép rồi
    hồ này sẽ chỉ có cây và cá

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em chưa nghe cái gì bỏ vào nước sẽ nhẹ hơn, em chỉ nghe cái gì nặng hơn nước sẽ chìm và nhẹ hơn nước thì sẽ nổi, khi hồ đang đầy nước nếu đưa 1 cục sắt nặng 1kg vào thì nước trào ra ngoài cũng nặng 1kg và cục sắt đó vẫn nặng 1kg chứ không thể còn 900gr được, thể tích và khối lượng nào đưa vào nước cũng tăng theo tương ứng hoặc trào ra tương ứng, còn khi cân 1 vật trong nước là do môi trường thay đổi chứ không phải vật bị nhẹ đi (ở đây là môi trường nước hoặc ra ngoài không gian thì cân sẽ không hoạt động), còn muốn thử nghiệm thì hãy đổ nước đầy hồ xong sau đó hãy bỏ đá vào xem đến bao nhiêu kg đá thì hồ sẽ vỡ. Em không hiểu nhiều về vật lý nên nghĩ sao nói vậy. Thân

8. Hoàng

Hoàng Guest

Đoạn này hình như sai rồi bạn ơi, thể tích nước và thể tích cục sắt là như nhau, nhưng khối lượng riêng của cục sắt nặng hơn nước cho nên lượng nước ( kg) tràn ra ngoài không biết là bao nhiêu đâu, cái này chắc có hệ số riêng rồi.

Cái này gọi là khối lượng riêng, 1m3 gỗ cân nặng sẽ nhẹ hơn 1m3 sắt. ( với thể tích đều là 1m3 thì kg sẽ #) :blushing:
    Khối lượng riêng nhẹ hơn thì sẽ nổi, ví dụ có khúc gỗ thì nổi trên mặt nước, có khúc thì chìm đó, nó bị ảnh hưởng bởi khối lượng riêng chứ ko liên quan đến thể tích ( to hay nhỏ)

9. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Mình thấy bác Khanh.do nói đúng đó.
    + nên kiếm 1 miến ván ép ,để ở dưới hồ
    ở nhà mình củng đang dùng 1 hồ như bạn kính 5ly, và sử dụng nền tự trộn củng ok lém.
    mình sử dụng gỗ Lụa và đá ông.

10. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    uh,mình sẽ kiếm miếng ván ép để lót đáy,wên chi tiết này thankss all

11. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu mình không dùng miếng ván ép mà dùng 1 tấm kính 5 ly khác lót dưới đáy hồ có được ko mấy bạn!!!

12. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Cái nầy mình thử ròi,không ổn đâu.
    Nếu không có ván ép, thì bán nên mua hai miến gạch 40cm (gạch men TQ (gạch bông) dùng để lóc nền nhà ) dùng cho hồ dài 80cm ,rọng 40cm

13. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng ván ép là vì nó có độ đàn hồi nhất định, không quá mềm và cũng không quá cứng, để nếu nền gạch hoặc cái chân sắt không phẳng như đáy hồ thì nó sẽ giảm bớt áp lực về phía bị vênh.

Như vậy dùng kính hay gạch men sẽ không có tác dụng gì.

14. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy nếu em để 1 miếng xốp mỏng ở duới đáy hồ có ổn không mấy bác

15. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình cứ dùng cái miếng xốp ma người ta hay dán cho hồ cá (kiếm chổ nào bán nguyên tấm) là ổn nhất. Hic hic sáng nay hởi giá kiếng 10li đến 290k/m2 vậy có mắc ko các bạn. Ai bít chổ nào bán kính giá rẽ rẽ không??????