Hồ bán cạn Paludarium

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi #chicky#, 1/11/13.

1. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    thân chào mọi người ,lâu quá ko đóng góp bài viết nào toàn coi ké không,hôm nay xin pot cái hồ bán cạng dc 1thang tuổi,hồ này mình lất từ hồ thuysinh và tất cả những gì trong hồ thuysinh cũ đều giữ lại hết từ đá lũa,phân nền các loại rêu đều dc tân dụng vào hồ này .xin có vài tấm anh em xem cho vui.hồ này 50 nha.
    hình chính diện.
    chụp từ phải qua
    trái qua
    vài tấm cận cãnh,phía giữa là dòng suối nhỏ
    hoa không khí ra hoa
    xin các bác góp ý kiến.hồ này có hệ thống tưới hẹn giờ tự chế,5 tiếng tưới lần.tưới nhỏ giọt nên mình canh không để tràn bờ.xin hết,anh em có thắc mắc thì cứ hỏi minh biêt gì thì trả lời cái đó=((

2. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Thích mấy cái cây lá đỏ ra bông tím quá...cây to lá Dứa nam mỹ hả bạn?hồ nhìn màu sắc đẹp quá!!!:applause:

huykeo thích bài này.
  3. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    vâng,dứa kiễng,mình mua 40k ở thành thái,mấy cây ra bông tím là cây không khí nam mỷ,trồng ko dc tươi nước ko là chết,nó lấy hơi ẩm trong không khí để sống,lâu lâu lấy ra ngâm nươsc xong phải phơi thật khô không nó chết

xxpogdxx and ngoc_tanlong like this.
  4. cubii

cubii Active Member

Thích đã nhận:
    64
    khoái mấy cây lá Đỏ wa', cây đó tên gì vậy a? ra bông nhìn ngon wa!

5. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    bể rất đẹp và kỳ công ..................................... 1 like

6. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Dứa nam mỹ,còn gọi dứa kiễng.cây đang có hoa mà có vài anh em bảo cây giả là cây khong khí đang ra hoa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:18 PM ----------

Nói chung cũng không khó như hồ thuysinh,cực chổ châm sóc thôi bác.làm cái đi,co gi mình giup

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mấy cây airplant này đẹp ghê! bạn phối màu lá cũng rất hài hòa!

ngoc_tanlong thích bài này.
  8. minhantony

minhantony Active Member

Thích đã nhận:
    102
    Bác có thể chia sẻ cho em một ít thông tin về hệ thống lọc và phun sương của bể này được không ạ :)

Last edited: 4/11/13
  9. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Hồ này lộc có một cái,dùng cái bơm hút nứớc tạo con suối,mình dùng bông lộc che bao quanh cái bơm,làm như lọc visinh,vừa chặn bụi ,lá mục rơi vào làm ngẹt bơm,vừa lọc tạo visinh,phung sương đã tháo vì không hiệu quả và thích hop.mình chuyễn qua chế hệ thống tứới nhõ giọt cho từng hố cây thấy hiệu quả hơn.có gì mình sẽ pot hình cho ban dễ hiễu

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:38 PM ----------

Thank bác blue.hồ này mình làm theo mẫu những hồ nuôi tép phi tiêu cũa tui châu âu và mỹ.và cáchlàm backroud cũa mình chắc chưa ai làm qua,mình tối về nhà mình sẽ trình bày bằng hình ảnh cho de hiểu,cũng có thể dùng phương pháp này làm backroud cho hồ cá rồng hay thuy sinh.không có độc như xi măng và rất nhẹ,vì nó là foam.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:43 PM ----------

Sory vụ backroud,mình chỉ nói chưa ai dùng cho hồ bán cạng hihi,chứ ở đây đã co suPhu làm rồi.sory xin các bác đừng chặt chém.

10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cây không khí ( air plant ) nên đưa lên vị trí cao hơn vì nó rất sợ nước , khi tiếp xúc nước nó nhanh chóng bị ủng thối và chết . Những cây sau khi ra hoa thì nó cũng sẽ khô lại , nếu có cây con từ gốc thì chúng sẽ tăng trưởng trong điều kiện khô ráo và có ánh sáng vừa phải cho đến mạnh .

11. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    thank bác truongthinh,em biết chứ,ở dưới cây kk em có lót đá ko cho nó thấ,em trồng cây kk cũng lâu ôồi nên biết nó sợ nước lắm hii .số lượng cây kk của em giờ chac cung dc trên 30 cây rồi hii,chưa tính cây con:x

xxpogdxx and truongthinh like this.
  12. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    hồi trước em củng có làm như vầy,mà hơi nước bốc lên bám vào kình không đẹp gì hết nên bỏ rồi

13. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    đây là kết cấu dàng sường của hồ bán cạn.mấy bác thấy cái lỗ góc trái là để nhét máy bơm tạo suối cho hồ bán cạn
    sử dụng chai foam pu tạo backroud,nhớ để hồ nằm xuốn cho dễ làm,nhớ lót mút hay gì cũng dc để sau này có tháo cũng dễ,cái này mình dùng miết thảm của đứa con hiii
    nhớ xịt từ dưới lên trên.sau đó để ngoài nắng qua ngày cho nó khô,sau khi khô ,dùng dao gọc giấy gọt dũa mà moi hố để trồng cây

Bien_irt, xxpogdxx, fuji and 7 others like this.
  14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chai Pu-foam này tạo bề mặt tuyệt quá , mấy anh bạn chơi Pet thường hay dùng để làm background cho rắn , thằn lằn ... không biết giá có cao không bạn #Chicky# ?

15. J Nguyen

J Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    928
    hồ đẹp lắm bạn. cho mình hỏi là nếu về sau lỡ bơm bị hư thì phải lật hết góc trái ra hay sao bạn? ở dưới đáy ngoài bông lọc quanh lọc ra bạn có để thêm vật liệu lọc gì ko hay chỉ là phân nền thôi?

Last edited: 5/11/13
  16. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Yes,chai foam thi trên dứơi 100k thôi anhThinh.tuy chai lớn hay bé.bên những trang wed nuoc ngoài về bán cạn,nó thừơng dùng chai này kết hop voi ong nuơc tạo thành những backroud gốc cây rất đẹp

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:13 AM ----------

Khi bơm hư thay cũng 5 phut là cao bác,vì khi mình đặt bơm xuốn lổ đó,mình dùng chai nứớc suối cắt phần nấp rồi up xuốn.xung quanh bơm mình dùng bônv loc tấm cắt vừa và khít tạo thành 1 góc tròn 90 độ quanh bơm và vuông gốc với góc trái thành hồ.khi muốn thay bơm mình chi cần lấy cuc đá ra,rút chai nứơc suối lên là lấy ra dc dễ dàng

xxpogdxx and leo_yi like this.
  17. dungali

dungali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    202
    Hay quá lại có 1 lựa chọn cho ae chơi cả cây cạn và cây nước.Bạn nói rõ thêm về dàn mưa của hồ cho ae học tập..

18. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    đẹp nhỉ...giống cảnh 1 khu rừng núi nhiệt đới thu nhỏ quá B-)

19. Ajc_gari

Ajc_gari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Đẹp quá, bác cho hỏi mấy cái cây xanh xanh như bụi cói ở bên góc trái là cây gì thế ạ?

20. #chicky#

#chicky# Active Member

Thích đã nhận:
    208
    Hồ này bang đầu là dùng dàng phung suong ,nhưng khi lấp vào thì ko khả thi,vì những hồ bán cạn paludarium thừơng có nấp đậy,và thừơng dc dân chơi ếch phi tiêu sữ dụng,cố tạo hơi ẩm như rừng mưa nhiệt đới.ở vn thi ẩm sẵng rồi hiii.
    Mình tháo bộ ps và chế lại dàng tứới phung khác,nếu nhìn kỹ sẽ thấy những sợ dây leo,nó là dàng tứới nứớc cho cây đó

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:08 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:57 PM ----------

Cây không khí bác,mấy bài trên mình có nói rõ.
    Nếu bạn nào ko thấy sợ dây mình dùng để tứới nứơc,co thể xem hình cúi cũa bài đầu tiên,ngay giữa hình co so dây trùng màu với nền,nhìn kĩ se thấy.nó là hệ thống tuoi nhỏ giọt rất an toàn,rẽ tiền,và rất phù họp cho bố cục,nếu nhìn live nhiều ngừơi cứ tữơng no là dây leo như trong rừng già.mình dùng dây truyền oxy ,nhúng silicon đen,sau đó nhún tất cả văo mùng cưa hay sơ dừa,khi khô lại thì nó y như dây leo trong rừng,sau đo mình đi dây xung quanh những hố trồng cây,dùng vít nhọn đâm vài lổ.khi bơm chạy nó sẽ rĩ nứớc vừa đủ để tứơi.