Hồ bị dơ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi truong_chinh, 23/11/11.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Hồ mình hiện nay đã được 1 tháng, không biết bị hiện tượng gì , trên kình phía sau hồ dán phông đen bị những sợi bám đầy nhìn thấy rất dơ, khi chùi đi nó bay tứ tung, bám vào cành dương và đá trông rất xấu.
    Hình đính kèm là lúc hồ được 1 tuần, nhưng giờ thì rất nhiều. Không biết làm cách nào để xử lý hết, chùi rồi thì vài ngày nó lại mọc đầy, ae nào biết cách xử lý xin chỉ giáo.
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Ko nhìn rõ lắm nhưng mình nghĩ chắc là rêu, và chất thải bám vào. Bạn xem lại luồng đã đủ mạnh chưa, mua thêm ít ốc về nó dọn vệ sinh hộ

3. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    nếu e ko lầm thì đó là hair algae rêu tóc thì phải gặp phải loài này thì rắc rối lớn rồi h a phải nhổ sạch đám rêu đó đi bỏ ốc và 1 số loại ăn rêu nhiều vô check lại no3 và po4 a nhé theo dõi thường xuyên a nhé nó mà bùng phát là mệt lun =.=

4. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    No3 rất ổ, để mình kiểm tra lại PO4 và chụp lại hình hiện giờ

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Nó màu xanh hay là tím đậm vậy bro ? Bro có hình nào rõ hơn ko ? Hồ mới 1 tháng thì chắc chưa dính hair algae với cả cyano đâu nhỉ ? Cũng có thể là bacteria bloom - những sợi màu trắng vàng, hoặc rêu nâu , đây là dấu hiệu bể sắp cycle xong

6. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Cá ơn beggarUK . Đúng rồi đó có những sợi màu trắng ngà ngà, màng nhầy và cũng có rêu nâu nữa, đo lại PO4 = 0.1, NO3 = 0. Bác beggarUK có biết cách nào trị nó không.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

7. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cái này bình thường mà bạn....hồ bạn ko thấy e cá nào dọn vệ sinh đám rong đó nhỉ, hồ mình thì mong nó mọc nhiều và nhanh 1 chút để đám cá có cái mà ăn, với lại cái lọc rêu nó hoạt động tốt 1 chút....ko có gì lo lắng ngoại trừ cái dương của bạn để ko đúng chổ, ánh sáng mạnh nên nó bám vào, tốt nhất để nơi dòng chảy mạnh, ánh sáng ít nhất

8. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Thanks câcngbien: như vậy mình có nên chùi thường xuyên không? nhìn thấy dơ quá. Còn nếu mua cá gì thì nó ăn rêu này?

9. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Chỉ có món ốc luộc là nhanh nhất thôi, minh ko biết trong đó mua ở đâu bạn có thể hỏi canuocman nhờ chuyển vào giúp

10. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    uh, mình cũng đang tìm mấy e ốc nhỏ nhỏ nè....nếu bạn nào mua thì share với mình nhé....hồ có 2 em ốc to, nó ăn rêu đến bể bụng mà ko hết rêu...

To truong_chinh: mình thì chẳng chùi làm gì vì có chùi nó cũng mọc lại vì trong nước còn chất dơ, nếu chùi thì lại ko hay vì nó mọc là để hấp thu chất thải, mặc dù mọc ko đúng chỗ thật...giống như bạn lọc nước bằng bông gòn vậy, trong bông gòn có vi sinh vật nếu giặt thì nó chết hết vi sinh, cá bệnh liền...nếu ko giặt thì nó quá dơ...nên câu hỏi của bạn cũng giống như có chùi rong hay ko vậy. Cá ăn rêu thì dòng họ đuôi gai là phù hợp nhất: nẻ vàng, dù, môi son, ......tuy nhiên tốt nhất vẫn là ốc....cứ khi tắt đèn là 1 đàn ốc bu trên kính làm vệ sinh sạch sẽ....kết luận là cái gì của thiên nhiên thì cứ để thiên nhiên giải quyết....^..^

Ah, với cây dương bị dính rêu thì tốt nhất nên làm nó sạch nhé, để nơi dòng chảy mạnh......

truong_chinh thích bài này.
  11. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Cái này theo e ko có gì đáng lo đâu, cái này là do bể quá mới và hệ vi sinh chưa cân bằng, bro thả nhiều 1 phát thì vi sinh thời gian đầu chưa bắt kịp được nên nó có hiện tượng bacteria bloom, kết hợp với bể mới có các sinh vật, rêu , tảo chết từ đá, nó tạo ra vẩn đục như thế. Thường những vẩn đục này nhìn rõ trên đá thôi, dính vào kính sau thế kia thì bị nhiều quá, và do thiếu luồng qua kính sau, bro nên làm để 1 tạo luồng thổi qua mặt kính sau. Bây giờ thì chăm chỉ mà cọ thôi, dần dần nó sẽ tích lại ở dưới bể lọc như lớp bùn ấy.

P/s : cái này ko phải rêu nên chẳng cách nào trị được cả, nó như chất thải của cá, chỉ còn cách cho nó lắng ở bể lọc thôi. Còn cái nhầy nhầy thì là dấu hiệu của vi sinh bám trên kính đang phát triển, nếu có luồng nước quá nó nhìn như lông tơ ấy, cái này là do bể mới thôi, ko có gì đáng lo cả

Last edited: 24/11/11
    truong_chinh thích bài này.