HỒ BỊ GÌ ThẾ ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi loveall, 11/10/07.

1. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi cá cũng được môt thời gian rồi, cứ cỡ 3 ngày là em thay nước 1 lần và chăm chút rất kỹ cho hồ. Nhưng không hiểu tại sao cứ vài ngày sau khi thay nước chùi rửa thành hồ kỹ càng thì " NÓ" lại xuất hiện. "NÓ" ở đây là những hột trắng trắng có hình dạng như một bông hoa nhỏ xíu mọc đầy thành hồ rồi trên đá và các vật trang trí. Em ko tài nào diệt một cách triệt để được mặc dù đã thử chùi rửa vài lần xem sao nhưng ko thấy giảm. Hồ em đặt trong nhà nên em nghĩ đó ko phải là rêu. Chả bít nó là cái gì nữa. ~X( ~X( . Các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em diệt chúng triệt để với !:mad: :mad:

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    liệu có phải là giun không, chỉ có thể là Giun, rêu, tảo mà thôi

3. loveall

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ cho em cách cụ thể để diệt đi, LÀM ƠN GIÚP EM VỚI CÁC BÁC ƠI !:crying: :crying: :crying:

4. loveall

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn bằng mắt thường khó thấy lắm anh ạ. nhưng mà nó mọc nhiều lắm nhìn vào cứ như là kính bị ố trông ko đẹp tí nào, nước thì đục đục khó chịu vô cùng. ~X( ~X( . Để em cố gắng chụp hình lên thử xem .

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ bạn có thể bị 1 dạng nấm,thường gọi là nấm phấn trắng.Nấm phát triển nhanh trong hồ,làm mờ đục kính & nước.khởi đầu chính là do chất lượng nước của hồ quá kém,gặp bào tử nấm là bùng phát.
    Dạng nấm này rất khó khắc phục.
    Bạn nên cho cá ra 1 hồ khác hay thùng nhựa nuôi tạm.Trong khi uôi tạm không có bộ lọc bạn nên thay nước từ 30 - 40% mỗi ngày
    (lưu ý tránh lấy quá nhiều nước ở hồ cũ,có thể sau khi thay nước xong thì bắt cá ra).
    Xả nước & chùi rửa thật sạch toàn bộ các thiết bị trong hồ cũng như toàn bộ hồ kính.Xả nước nhiều lần,có thể dùng xà bông bột nồng độ cao để ngâm & chùi rửa.Xả nước thật kỹ rồi phơi nắng trong 2 ngày.
    Hoàn chỉnh bộ lọc mới cho hữu hiệu,cho nước vào chạy lọc từ 5 đến 10 ngày xem có còn nấm hay không & ổn định hệ vi sinh.
    Khi thấy ổn định thì có thể cho cá trở lại.
    Bạn cần làm thật kỹ vì bào tử nấm rất khó tiêu diệt.trước đây lúc mới nuôi cá mình có 1 hồ nhỏ bị tình trạng này phải nói là công sức để khắc phục còn hơn cả tiền hồ.Quan trọng là sau khi chùi rửa thì môi trường nước phải được quan tâm đúng mức.

6. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ui. Hồ của em bị y như thế này. Cho kháng sinh + muối vào mãi mà không ăn thua. Bi giờ mới bit. Thế em để bể khô 1 thời gian. Em lấy máy sấy sấy cho nó khô cong đi có được không hả bác Trinh Phuong An. Công nhận là khó khắc phục thật. Em không thể chùi rửa bằng xà phòng được vì bể của nhà em khó thay nước lắm. hic.

7. loveall

Thích đã nhận:
    0
    Về nguyên nhân thì chắc đúng vậy rồi, có một dạo mình không có chăm sóc tốt để nước hồ rất dơ. Đúng là một phút sai lầm phải lãnh hậu quả thế này đây, mặc dù sau này mình kỳ rửa hồ , chăm chút chất lượng nước thế nào cũng không thể khắc phục được . Cảm ơn bác trinh phuong an đã chỉ mình cách khắc phục, mình sẽ thử thực hiện và thông báo kết quả sau. :) :)

8. loveall

Thích đã nhận:
    0
    À nhân tiện cho mình hỏi hồ mình có kích thướt 100x40x50 cm mình chỉ sử dụng một máy lọc thác 20W có đủ không ? Nếu làm lọc tràn như bác trinh phuong an thì có cần trang bị 2 lọc hay chỉ cần một lọc là đủ ? Chỉ bảo mình nhé !

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn chỉ dùng 1 lọc thác thì không thể có được chất lượng nước tốt.Bạn tham khảo thêm tại đây.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926

10. loveall

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác nhiều, còn một vấn đề nữa là nế hồ có sỏi hay cát thì mình có thể áp dụng lọc tràn không ? Chứ mình thấy lọc thác thì nó hông thể hút phân cá lên được vì..... vướng sỏi :mad:

11. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ha ha em trị được bọn nấm này rồi. Em bắt hết cá ra. Cho 2k thuốc tím (dạng bột) vào. Qua 2 ngày thấy trắng xóa trên kính (lúc đầu nấm trong suốt ko nhìn thấy). Đợi vài ngày nữa thay nước mới là ok. Chắc là chúng nó chít hít roài. Cám ơn anh TPA, mới đầu em còn ko bít nó là nấm nữa. Cứ tưởng là nước bẩn nó bám vào kính. :D