Hồ bị giun lạ. Nhỏ bằng 1/2 so với giun kim. Chưa biết cách trị.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi kendin, 24/4/08.

1. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá bên ông cậu mới đem về còn bị vậy nhiều hơn. Đến hnay để ý kỹ mới thấy hồ lên giun. Loại giun này lạ lắm, không nổi trong nước, mà bám vô mọi bề mặt (kiếng, sỏi, v.v.) Có thể vì loại giun này bắm vô người cá nên làm cá khó chịu, hay cà quẩy mình xuống đáy hồ, vây hay lắc lắc. Đã bỏ thêm muối, nhưng không hiệu quả.

Ai biết cách trị chỉ giùm mình luôn. Chú ý là loại giun này khác với loại giun mình hay thấy trong hồ, nó ngắn khoảng 1/2 so với giun kim hay trôi nổi trong hồ. Loại giun kim thì mình trị được. Loại này đang đau đầu vì trước đây con này cậu mình nuôi, hay biếng chăm sóc nên hồ lúc nào cũng thấy giun kim. Đem về mình cũng đã làm rất kỹ trước khi thả vô hồ, vậy mà vẫn bị.

Thêm nữa là trong hồ hay có những màng nhớt nhỏ màu trắng. Không biết có phải là cá bị mất nhớt, hay tới kỳ sinh sản mà thấy nó gom sỏi trong hồ lại thành 1 đống rồi chỉ bơi gần đống sỏi. ==> Có phải màng nhớt đó là dịch sinh sản cá tưới lên sỏi, hay cá bị mất nhớt do giun nữa?

Anh em ai biết loại thuốc nào ngâm diệt giun hiệu quả chỉ mình nha. Cám ơn nhiều.

Last edited: 24/4/08
  2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn xem lại trong diễn đàn phòng và trị bệnh mục bảng tổng hợp 1 số thuốc thông dụng có thuốc tri ký sinh trùng ở cá . Cá của bạn là cá mái hả, chứ việc gom sỏi là chuyện thường của la hán mà Trước mắt là bạn phải vệ sinh hồ toàn bộ, phải thay 100% nước thay bông lọc mới, bỏ muối khá khá 1 chút

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn hãy thử đem cá ra một xô nhỏ ngâm muối đậm đặc trong 2-3 phút thử xem. Cách này coi bộ có hiệu quả lắm đó.

4. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn. Mình đã cho 3/4 viên Fugacar (Mebendazole 500mg, loại dùng cho người) quăng 2/4 viên vô hồ 180 lít, 1/4 cho cá cắn trực tiếp. Vì đây là loại giun mạnh hơn loại giun kim thông thường nên mình dùng biện pháp mạnh :devil:. Kết quả như mong đợi, giun co quắp, teo lại từ từ chỉ trong vòng 1 ngày. Chắc là giun bắm vào mang và ruột cá bị chết từ từ nên thấy đầu cá to, căng tròn hơn trước rồi. Đang theo dõi tiếp xem sao.

Nếu cách này hiệu quả thì anh em trên diễn đàn lại có thêm 1 kinh nghiệm tốt rồi. :D

5. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi, Fugaca rất hiệu quả, mình đã từng làm nhue thế và kết quả là sạch sành sanh, không thấy bống dáng em nào nữa, mà hình như cũng trị luôn trứng giun hay sao ấy?

6. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Fugacar mạnh hơn mấy loại thuốc thông thường bán ở tiệm bán cá đó bạn. Mình từng coi quảng cáo thì thấy loại thuốc này có nguyên lý hoạt động là quarantine tất cả đối tượng nào có cấu trúc giống giun, nên có thể làm trứng giun khỏi phát triển luôn. Chắc là vậy! :D
    Nhưng cẩn thận nhé, canh liều lượng cẩn thận chút, loại này mạnh nên dễ làm cá yếu và bị nấm nha.

7. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lưu ý : Hồ lớn bỏ 1/2 viên nếu hồ nhỏ cỡ 80 thì 1/4 viên thôi chứ nếu không thì ...........