Hồ bị nhiển khuẩn nặng!Cứu với mấy Bác ơi!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi vanphu, 27/9/07.

1. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của mình (1x0.4x0.5)m bị nhiểm khuẩn gì mà thả con nào vào cũng bị ăn mòn đuôi và kỳ hết, hiện tương kỳ trên và dưới của cá cứ bị đứt như mình lấy kéo cắt vậy. mình xử lý rút hết nước và vệ sinh các thiết bị, phơi hồ một ngày và cho nước máy (đã phơi nước 24h) vào bỏ muối và lọc một ngày. thả cá vô 1 ngày sau cá bị bệnh lại, (thức ăn cho cá là tép sống, và Sumo). buồn quá máy bác ơi. mong máy Bác có kinh nghiệm giúp với :crying:

2. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ac ac , cái đó là nấm trắng đó khủng khiếp lắm, sao bác không thay nước mà lại bỏ thêm cá vào, nhưng con đã bị nấm trắng mà bác để chung sẽ nhah chóng lây lan cho con khác, khắc phục sớm đi

3. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có cách trị triệt để không vậy bạn? Và có hướng dẫn tránh thói quen nuôi cá như thế nàođể khỏi bị bệnh này không bạn?

4. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hộp lọc của mình gồm than hoạt tính và san hô,than thì 2 tháng thay mới 1 lần,san hô để rất ít, khi nào mòn gần hết thay mới,máy lọc chạy 24/24,nửa tháng thay nước 1/2 hồ,k sử dụng muối,hơn 10 hồ nhà mình chưa bao giờ bị trường hợp như bạn.Nhớ không bao giờ thay nuớc 100%,bộ lọc thì vệ sinh từng phần,không nên vệ sinh tất cả cùng 1 lúc bởi như vậy bạn làm sạch hết vi sinh có ích,mất cân bằng môi trường nước.KN mình chỉ có vậy,bạn thử áp dụng xem,nếu k hết có lẽ bạn nên xem lại nguồn nước.Thân!

5. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình phát hiện ra nguyên nhân rồi, mình nhận thấy từ khi cho ăn tép sống cá bị bệnh hay bị lắm. Vì mình mua tép về rọng trong xô và sục khí mà tép thì dễ bị chết lắm, dẫn đến sinh khuẩn có hại. Đây cũng là một kinh nghiệm làm mình chạy tới chạy lui tìm nguyên nhân và cách trị bệnh tốn bao nhiều thời gian và công sức cho cá yêu, đúng là gian nan quá. nhưng Bác nào biết có cách nào diệt khuẩn hồ nhanh và tối ưu nhất không? xin chỉ giáo với. Thanks!

6. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhận tiện Bác nào có kinh nghiệm thúc cá nhanh lớn và phát triển cân đối dáng không. Số là mình mới tậu về một em nó kinhmalau cở 3 ngón tay châu leo đầu nói chung về màu sắc, châu, chữ, đầu đều tạm được, nhưng hơi buồn dáng em không được đẹp cho lém tổng quan như là đầu to đít teo vậy, do người nuôi trước không biết chăm sóc cá nên nó bị như vậy. Mình cho nó ăn tép sống và dặm thêm thức ăn khô Sumo Grant ngày 3 cử (sáng, trưa và chiều). Xin Anh em có kinh nghiệm luận thêm mình cảm ơn nhiều. Có Anh em nào ở Ninh Thuận ghé nhà mình uống cafê và luận thêm. ĐT: 0983.454505

7. hoangtho117

hoangtho117 Banned

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia bùn cùng bác luôn, hồi đó em bị oài, một thời gian chạy chữa, cái đuôi con cá nó cứ rụng từ từ rồi trở thành thương binh luôn hehehe

8. nhudep

nhudep Active Member

Thích đã nhận:
    3
    ban nên lưu ý nhớ sử dụng cây sưởi sẽ tránh được trường hợp này.nhớ mua loại tốt loại 45k đó.thân

9. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn thanhgnoh, kinh nghiệm này có ích àh nghen!