Hồ bị rò điện ---->SOS

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lili2004, 14/10/08.

1. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm qua thấy máy lọc ko hoạt động , đem ra ngoài vệ sinh rồi thử lại thì chạy lại, lấy bút thử điện thử hết 3 hồ xài lọc chìm kết quả 2 hồ bị rò điện (đèn sáng nhưng yếu) trước đó có vài lần vệ sinh hồ nhưng quên ngắt điện nhưng ko sao (chắc do rò ít). Có cách nào xử lý ko (có ng chỉ mở nắp máy lọc bơm Silicon vô?)hay phải thay lọc khác, tks

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    tốt nhất nên thay đi anh ỏi.cái đó nguy hiểm lắm.hihix

3. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Thay mới thôi bạn ơi, nhưng nhiều khi mua đồ mới về vẫn bị rò điện (hàng chất lượng kém hoặc do lỗi của nhà sản xuất) do vậy trước khi vệ sinh hồ nên tắt hết các thiết bị điện trong bể. Nếu làm được hệ thống tiếp đất cho nước trong bể là tốt nhất. Việc này chắc phải hú to lên nữa để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm tránh những hậu quả khôn lường. Về mục này hình như chwa thấy có hướng dẫn trên diễn đàn thì phải!

4. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thay máy lọc bèo nhất cũng 50K xịn hơn thì gần 100K , ( máy lọc ko bảo hành nha ).
    Quan tài thì gần đây nhất hỏi thì cái bèo nhất cũng đã 5 triệu ( có bảo hành hơi bị lâu ( vì chưa thấy ai mua xong xài đem đi bảo hành cả)).
    Tùy bạn thôi. Tiền nào của đó mà. Tiết kiệm thì thì tốt mà có đúng chỗ ko vậy bạn ? An toàn là trên hết. Nói vui mong bạn đừng giận.Thân.

5. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    có câu nói như vầy:"sài sang là tiết kiệm đấy bạn ah"thay mới đi cho rồi,rò điện cá ko chết ma người chết đó...thân!

6. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Hôm trước có 1 người máy bơm cũng hư sau đó đem ra sửa và bỏ vô lại thì em cá rồng dài nửa met chuyển sang bơi ngửa. Nhân tiện đây các bác cho hỏi một câu, các loại bơm AP xài có bền không và có an toàn về điện lắm không tại vì em mới xài được 1 tuần nên chưa biết nó thế nào.

Last edited: 15/10/08
  7. xich con

xich con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    ở nhà mình đã bỏ mấy cái máy bơm vẫn chạy tốt mà bị rò điện đó, tiết kiệm 50k mà chết cá hay nặng hơn là chết người đó bạn.

8. BaoQuoc_khtt

BaoQuoc_khtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ghê vậy trời,bán ve chai mua cái mới đi,nếu không mai mốt không có cơ hộn bán ve chai huống chi ngồi nắm hồ.

9. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    theo mình tốt nhất rò thì nên thay máy bơm khác cho an toàn tiếc vài chục nghìn mà chêt cá và nguy hiểm đến mình thì khg nên bác à

10. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay làm j cho tốn hả bạn.h mọi thứ đều đắt đỏ.mình nói bạn 2 cack nhé
    cacks 1:mỗi lần chạm tay vào bể đi thêm đôi dép nhựa
    cách 2:đào chiều fick cắm máy lọc,
    thế là vô tư luôn

11. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác cứ nói chơi thế nào ấy chứ, cắ cái máy bơm rò điện vào hồ thì điện nó ra nước rồi, cá thì chết còn gì mà nuôi hả bạn......Giả dụ cá ko chết ha (cái này ko bao giờ có với máy bơm rò điện ra hồ) bảo bạn đi 10 đôi dép nhựa bạn cũng ko dám thò tay vào hồ cá nữa chứ.....hiiiiiiiiii
    Nói vui với bác vậy, chứ heo em nghĩ máy bom rò điện thì nên bỏ bác àh

12. le hong ha

le hong ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Điện mà dính với nước là nguy hiểm cực kỳ. Không biết máy lọc bạn dùng là loại điẹn 1 chiều hay hai chiều, nếu hai chiều thì đảo chiều không có tác dụng gì cả. Đi dép nhựa cũng không mấy ăn thua, nhớ là dép phải thật khô, không có mồ hôi chân và đi vào ngày nắng ráo nhé.
    Tốt nhất nên thay ngay máy bơm, kẻo không chỉ mình mà cả người nhà nhất là trẻ con sẽ bị ảnh hưởng xấu.

13. minhdiec

minhdiec Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Tớ xin chia sẻ với các anh em kinh nghiệm như sau:
    1. Đối với các thiết bị(TB) điện ngâm dưới nước đều sản sinh ra dòng điện cảm ứng_máy bơm_sưởi (không gây giật, tê mà chỉ khi dí bút thử điện thì có đèn mờ mờ)
    2. Trường hợp TB đã dò điện thì nên thay thế ngay, khả năng phục hồi dò điện là 5% => nước + điện thì cực kỳ NGUY HIỂM.
    GIẢI PHÁP AN TOÀN NHẤT:
    - Dùng ổ cắm có cầu chì (LIOA thường có)
    - DÂY TIẾP ĐẤT.
    Ngay cả trong khi bể các không có hiện tượng gì các bạn cũng nên dùng DÂY TIẾP ĐẤT (DTD)
    DT D có tác dụng truyền điện xuống đất khi bị rò điện (dòng điện cường độ yếu)
    Kể cả trường hợp dòng điện dò có cường độ mạnh thì mức độ nguy hiểm cũng giảm nhiều vì 1 phần điện đã truyền xuống đất (khoảng 70%)

Cách làm:
    - Dùng dây điện nối với 1 thanh kim loại dài khoảng 30cm (tốt nhất là INOX để tránh bị rỉ sét ra bể), đầu kia nối với 1 thanh kim loại cũng dài khoảng 30 cm.
    - Thanh này nếu cắm được xuống đất là tốt nhất, nhưng hầu hết bể cá đặt trong nhà nên có thể dùng đinh 10cm ghim thanh kim loại xuống nền nhà.
    - Nếu nhà bạn nào có đường ống nước đi gần bể cá thì đấu luôn vào ống nước là tuyệt vời nhất.

Chúc các bạn thành công.

14. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    máy lọc đã rò điện bác đảo chiều cắm nó vẫn rò chứ sao mà hết rò đc nếu hết rò chắc máy lọc khg chạy đấy bác à:laughing:

15. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn ở chung cư thì làm tiếp đất như thế nào vậy Minhdiec..Tiếp đất ra nền nhà lở rò điện mình ko cần đụng đến nước trong hồ nó cũng giật thì sao...

16. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    điện là điện xoay chiều, đảo chiều phích cắm là sao?[-(
    bộ đi dép nhựa chạm tay vào bể thì điện không giật được sao?:eek:

điện + nước = mất mạng!

17. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chính xác! Điện xoay chiều chứ ko phải một chiều và mình nghĩ rằng tất cả mọi người phải đồng ý là thà mất tiền chứ không mất mạng, cho dù là mạng ... cá.

18. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    thực ra nếu dòng rò rỉ thấp thì chúng ta đi dép hoặc đảo đầu phích cắm (nóng - lạnh) cũng đỡ nhiều ( như thùng máy PC đấy), quan trọng vẫn là tính mạng, đừng sợ tốn tiền, tốt nhất nên có tiếp đất ( càng sâu càng tốt) và gắn thêm một cái CP chống giật nữa sẽ đảm bảo cho người và cá. (đừng tiếc 2 ngàn đồng gửi xe mà để mất 1 cái xe) =))

19. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chuẩn bị thay lọc, cắm bút thử điện vô hồ thì thấy ko sáng đèn nữa(thử mấy ngày rùii)??? sao tự nhiên hết rò???

20. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc máy lọc đang bị chập chờn đó bạn, có thể một điểm tiếp xúc nào không tốt, nên lúc rò điện lúc không, nên tốt nhất là thay máy bơm khác nhé, an toàn là trên hết.